อยากขอความเช่วยเหลือเกี่ยวกับวิธีพิมพ์หนังสือแจกครับ

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย s_pantusom, 17 มกราคม 2007.

1. s_pantusom

s_pantusom เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนเพื่อน ๆ หน่อยครับ พอดีมีโครงการจะพิมพ์หนังสือแจกเป็นธรรมทาน แต่ยังไม่เคยทำก็เลยไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร เช่นไปเลือกหาหนังสือที่ไหน ขั้นตอนการสั่งพิมพ์เป็นอย่างไร อยู่กรุงเทพฯ จะหาโรงพิมพ์ได้ที่ไหน ใครมีประสบการณ์ รบกวน ช่วยบอกหน่องครับ

(f) ขอบคุณครับ(f)

2. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เห็นมีใครตอบผมช่วยตอบให้เท่าที่พอรู้นะครับ จากที่เคยพิมพ์หนังสือแจกเป็นธรรมทาน อันดับแรกต้องรู้ก่อนว่าจะพิมพ์อะไร พูดง่ายๆต้องหาหนังสือที่ตัวเองต้องการจะพิมพ์ก่อนครับ หลังจากนั้นดูในหนังสือเล่มนั้นๆ ส่วนใหญ่เค้าจะมีรายละเอียดโรงพิมพ์อยู่ในนั้นอยู่แล้วว่าพิมพ์ที่สำนักพิมพ์อะไร เบอร์อะไร หลังจากนั้นเราก็ลองโทรไปติดต่อดู วิธีนี้จะสะดวกครับเพราะเค้าจะมีต้นฉบับรอพิมพ์พร้อมอยู่แล้ว

ส่วนกรณีมีเนื้อหาอยู่แล้ว ก็ลองคุยดูกับทางโรงพิมพ์ อาจเอาเนื้อหาไปให้เค้าดูเพื่อกำหนดขนาดและ การวางหน้าและรูปแบบรูปเล่ม หลังจากนั้นก็คุยเรื่องราคาตามจำนวนที่เราจะสั่งและวันนัดรับส่งหนังสือ (บางที่มีบริการส่งถึงที่) ตอนผมสั่งพิมพ์แค่คุยกันทางโทรศัพท์ส่งแบบให้ตรวจทางอีเมลล์ หลังจากนั้นก็จ่ายเงินตอนเค้ามาส่งหนังสือแค่นี้เองครับ

ปล.ส่วนใหญ่ในการจัดพิมพ์หนังสือยิ่งพิมพ์จำนวนมากราคาจะยิ่งถูกลง หรือถ้าไม่รู้จักโรงพิมพ์ผมพอรู้จักบ้าง จะแนะนำให้ครับถ้าต้องการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2007
  3. s_pantusom

ขอบคุณ คุณ Tackled ครับ ตอนนี้ก็หาข้อมูล แล้วก็ชักชวนเพื่อน ๆ ร่วมโครงการครับ เพราะวางโครงการไว้ว่าหลังตรุษจีนจะเริ่มพิมพ์ ยังไงรับกวนคุณ Tackled ช่วยแนะนำโรงพิมพ์ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณมากครับ

4. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ลองที่นี่ดูครับ โรงพิมพ์เลี่ยงเซียง 02-2211050

5. s_pantusom

จะลองติดต่อไปดูนะครับ ขอบคุณมากครับ คุณ Tackled