หลวงปู่ฤาษีลิงดำมาเข้าฝันผม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย UFO99, 8 พฤศจิกายน 2009.

1. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

คืนวันที่ 7 พฤศจิกายน 2552 หลวงปู่ฤาษีลิงดำมาเข้าฝันผม หลวงปู่ท่านให้แก้วเหมือนรูปปะการังสีแดงดำขนาดฝ่ามือ โดยหลวงปู่ก่อนให้ก็บอกกับผมว่า "สิ่งที่ฉันให้เธอจะรักษาอาการของเธอได้ สิ่งนี้ชื่อ เพ็ชรสังฆาต"
    แล้วหลวงปู่ก็ผมลองทานดู พอทานเข้าไปรู้สึกว่ามีรสหวานมาก แล้วผมก็ตื่นจากฝัน
    สิ่งที่ผมอยากจะถามเพื่อนๆ ก็คือ เพ็ชรสังฆาต เป็นอะไรกันแน่ เพราะผมถามใคร ก็ไม่มีใครรู้เลย จึงอยากจะรบกวนเพื่อนๆ บอกผมหน่อยครับ
    *ผมไม่ได้ฝันแบบนี้มา 7 ปีแล้ว เพราะเมื่อ 7 ปี ที่แล้วผมก็เจอกับหลวงปู่ฤาษีลิงดำในฝันเหมือนกัน ในครั้งนั้นหลวงพ่อได้ให้พระกับผมสององค์ในฝัน พอตื่นขึ้นมา ก็ไม่มีอะไร แต่พอผ่านมาได้ 7 วัน ผมก็ได้เจอกับลูกศิษของหลวงพ่อ ท่านมาซื้อกล้วยไม้ของผม แล้วท่านได้ให้พระที่หลวงปู่ฤาษีเคยให้ไว้ในความฝันเลยครับ หวังว่า คราวนี้คงจะเป็นเหมือนกันน๊ะ*

2. rose_tk4

rose_tk4 เป็นที่รู้จักกันดี

มีบุญจังเลยค่ะ

3. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    เพ็ชรสังฆาต นี้อาจจะเป็นยา สมุนไพรนะคครับ

ผมก็คุ้นๆอยู่นะ ต้องถามครูบาอาจารย์ หรือถามพระข้างบนเอาเองเลยครับ

อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  4. rose_tk4

rose_tk4 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสมุนไพรค่ะ ม้เถาเลื้อย เถารูปสี่เหลี่ยมเป็นปล้อง ๆ ตรงข้อเล็กรัดตัวลง มีมือยึดงอกออกจากข้อ ผลกลมเท่าเมล็ดพริกไทย สีแดงหรือดำ
    สรรพคุณช่วยลดการอักเสบ ช่วยในการย่อยอาหาร และรักษาริดสีดวง กระเพาะอาหาร และสำไส้

5. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <table width="720" border="0"><tbody><tr><td scope="row" width="240" align="left" valign="top"><table width="180" border="0"> <tbody><tr> <th scope="row" height="65">[​IMG]</th> </tr> <tr> <th scope="row" height="65">[​IMG]</th> </tr> <tr> <th scope="row" height="65">[​IMG]</th> </tr> <tr> <th scope="row" height="65">[​IMG]</th> </tr> </tbody></table> </td> <td width="510" valign="top">[​IMG]
    <table width="510" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td width="130" valign="top">ชื่อวิทยาศาสตร์: </td> <td class="style7" width="380" height="30">Cissus quadrangularis Linn.</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> <td height="5">
    </td> </tr> <tr> <td valign="top">วงศ์:</td> <td height="30">Vitidaceae</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td valign="top">ชื่อพ้อง: </td> <td height="30">Vitis quadrangularis Wall.</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td valign="top">ชื่อท้องถิ่น: </td> <td height="30 ">กรุงเทพ - สันชะคาด
    ราชบุรี - ขั่นข้อ
    ประจวบคีรีขันธ์ - สามร้อยต่อ
    </td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td valign="top">ชื่ออังกฤษ: </td> <td height="30">-</td> </tr> </tbody></table>
    ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
    <table width="510" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td width="130" height="30" valign="top">ลักษณะ:</td> <td width="380" height="30">ไม้เถาเลื้อย เถารูปสี่เหลี่ยมเป็นปล้อง ๆ ตรงข้อเล็กรัดตัวลง มีมือยึดงอกออกจากข้อ</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">ใบ:</td> <td height="30">ใบเดี่ยวกลมหนาเล็กผิวเรียบ</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">ดอก:</td> <td height="30">ดอกกลมเล็กสีแดงเขียวเป็นช่อเล็ก ออกตามข้อ</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">
    </td> <td height="30">
    </td> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">ผล:</td> <td height="30" valign="top">ผลกลมเท่าเมล็ดพริกไทย สีแดงหรือดำ</td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">
    </td> <td height="30" valign="top">
    </td> </tr> </tbody></table> <table width="510" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td width="130" height="30" valign="top">ส่วนที่เป็นพิษ: </td> <td width="380" height="30">ลำต้น</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td class="style4" height="30" valign="top">สารพิษ:</td> <td height="30">calcium oxalate</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> <td>
    สูตรโครงสร้างทางเคมีของ Calcium oxalate​
    </td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">อาการพิษ:
    </td> <td class="style10" height="30" valign="top">หากสัมผัสถูกผิวหนังจะทำให้เกิดการระคายเคือง อักเสบ บวมแดง คัน</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> <td height="5" valign="top">
    </td> <td height="5" valign="top">หากรับประทานจะทำให้เกิดความระคายเคือง คันในปากและลำคอ </td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td height="30" valign="top">การรักษา:</td> <td height="30" valign="top">การรักษาอาการผื่นแดงที่ผิวหนัง ให้ใช้ยากลุ่ม H1-antihistamine เช่น chlorpheniramine 4 mg ทุก 8 ชั่วโมง สำหรับอาการไอที่เกิดจากการระคายเคืองที่ลำคอใช้ยา dextromethorphen 10 mg ทุก 4 ชั่วโมง </td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> <td height="5" valign="top">วิธี ป้องกันในการรับประทาน ควรหั่นเถาสดเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วห่อด้วยมะขามเปียกหรือหุ้มด้วยกล้วยสุก กลืนทั้งหมดเพื่อป้องกันอาการระคายคอ</td> </tr> <tr> <td height="5" valign="top">
    </td> </tr> <tr> <td colspan="2" height="30" valign="top">เอกสารอ้างอิง: </td> </tr> <tr> <td colspan="2" height="5" valign="top">
    </td> </tr> </tbody></table> <table width="500" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="style16" width="20" valign="top">1.</td> <td class="style16" width="480">นิจศิริ เรืองรังษี , พยอม ตันติวัฒน์ . พืชสมุนไพร : กรุงเทพฯ . โอ . เอส . พริ้นติ้งเฮ้าส์ ; 2534, หน้า 122.
    </td> </tr> <tr> <td class="style16" valign="top">2.</td> <td class="style16">เพ็ช รสังฆาต [homepage on the internet]. กรุงเทพ : ฐานข้อมูลพืชพิษ สถาบันวิจัยสมุนไพร กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ ; date unknown [ วันที่อ้างถึง 25 ธันวาคม 2549]. ที่มา : ::

จาก http://admin.pha.nu.ac.th/toxic_plant/cissus_quadrangularis.html
    </td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

6. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

มีผสมในยากษัยเส้น รักษาริดสีดวงทวารนะครับ
    มีฤทธิ์กระตุ้นให้ลำไส้ใหญ่ผลิดเยื่อเมือกอย่างมากครับ

เป็นริดสีดวงทวารหรือครับ

7. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ผมอ่านข้อความแล้ว ขนลุก ท่าทางน่าจะเป็นเกี่ยวกับลำไส้กับกระเพาะมั้งเพราะผมจะเจ็บบางครั้งหนะครับ กลายสมุนไพรไปแล้วแหะๆๆ
    ผมขอขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆของทุกท่านน๊ะครับ

8. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

หาซื้อได้ที่ไหนเหรอค่ะ

9. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันนะค่ะ ช่วยตอบที

10. Lose Way

Lose Way เป็นที่รู้จักกันดี

คุณVatairatเพ็ชรสังฆาตมีทำเป็นแคปซูลบรรจุขวดขนาดเล็กหาซื้อได้ทั่วไปตามร้านขายสมุนไพรไทยหรือไปลองหาดูร้านขายผลิตภัณฑ์สมุนไพรเพื่อสุขภาพตามห้างสรรพสินค้าทั่วไป
    ราคาไม่แพงครับ

11. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

นอกจากที่คุณ Lose Way บอกมา เรามีที่แนะนำเพิ่มค่ะ

ลองมาดูแถวสันติอโศก(สุขาภิบาล 1)นะคะจะเป็นแหล่งมังสวิรัติมีสมุนไพรทุกชนิดค่ะ...มีแบบแคปซูลใช้ได้เลย
    ร้านที่แนะนำมี ร้านเพื่อนดินฟ้า(ร้านนี้มีทั้งปลีกและส่ง) ร้านพลังบุญ(ส่วนที่ขายยาอยู่ติดถนน ขายปลีกอย่างเดียว) และอีกร้านที่เป็นร้านขายส่งอยูตรงหัวมุมซ.42 ถ้าจำเลขซอยไม่ผิดเพราะ 44 น่าจะเป็นวัดสุวรรณประสิทธิ์ค่ะ ร้านค้าแถวนี้ขายของถูกมากๆ ค่ะ และถ้าจะเข้าไปซื้ออาหารแห้ง-สด ในร้านพลังบุญเตรียมถุงผ้ามาด้วยนะคะเขาไม่มีถุงให้ค่ะ

แต่ถ้าอยากได้ราคาถูกแต่ก็ร้านเจ้าคุณเป๋อ เดินจากปากทางเข้าสำเพ็งเดินขึ้นมาทางการไฟฟ้าร้านจะอยู่ปากทางเข้าวัด (จำชื่อวัดไม่ได้ขอโทษที ^ ^" แต่ถามใครก็รู้จักหมดค่ะ) ขายเป็นกิโลต้องเอามากรอกแคปซูลเองนะ...ไม่แพงค่ะ

12. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านมีเมตตามาก ท่านเคยโปรดลูกศิษไม่เอาไหนเช่นผมถึงสองครั้ง

13. suatop

suatop สมาชิกใหม่