สอบถามเรื่องการเสียบต้นกฐิน ต้นผ่าป่าครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 16 ธันวาคม 2018.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามครับ คือผมเป็นคนนึงที่เห็นต้นกฐิน หรือต้นผ้าป่าไม่ได้ชอบมากๆๆ ต้องใส่ให้ได้จะได้ให้วัดหรือโบสถ์ หรือที่ต่างๆที่เขารวบรวมเงินนำไปใช้ในกิจการนั้นๆได้ จึงอยากทราบผลบุญครับ เทียบเท่ากฐิน หรือผ้าป่าไหม เหมือนไปนั่งอยู่ในงานหรือถวายกฐินไหม

ขอบคุณมากครับผม

2. I_am_free

I_am_free เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ท่านกำลังเข้าใจผิดนิดหน่อย ผลของการทำบุญไม่ว่าจะเล็กน้อยหรือใหญ่โตมันขึ้นอยู่กับความตั้งใจในการทำ ยิ่งตั้งใจมากพยายามมากกำลังบุญยิ่งแรง

ผมยกตัวอย่างเช่น ผมเข้าวัดซื้อกระป๋องสังฆทานควักเงิน 200 จ่ายไปแล้วรอให้พระมาสวดยถา สัพพี จบ ผมก็ได้บุญครับแต่มันน้อย มันไม่อิ่มอกอิ่มใจ กลับกัน ผมไม่ซื้อสังฆทานที่วัด แต่ผมไปเดินห้าง เลือกเฟ้นหาแต่ของใช้ดีๆ ของจำเป็นใส่ลงกระป๋อง ระหว่างซื้อจิตใจผมก็มุ่งแต่ระลึกอยากให้สงฆ์ได้ใช้ข้าวของดีๆจากผม กลับถึงบ้านผมบรรจงเรียงสิ่งของในกระป๋องให้สวยงามเป็นระเบียบเรียบร้อย ทำอย่างปรานีต จิตผมก็สงบ กว่าจะบรรจงทำของเสร็จขับรถไปถึงวัด มันมีแต่ความระลึกในกรรมดีที่กำลังทำจนเกิดปิติอิ่มบุญ พอจะเห็นภาพไหมครับว่ามันต่างกันอย่างไร

ทีนี้การเสียบตังค์ต้นผ้าป่าก็คล้ายๆกันครับ ไม่ว่าท่านจะทำบุญด้วยเงินจำนวนมากหรือเงินจำน้อยมันก็อยู่ที่ความตั้งใจ ท่านตั้งใจสละทรัพย์ที่หามาด้วยน้ำพักน้ำแรงเพื่อนำไปก่อให้เกิดประโยชน์ต่อผู้อื่นมีความตั้งใจแรงผลก็แรง เปรียบเหมือนอย่างเศรษฐีมีเงิน 100 ล้านบริจาคให้วัดส่งๆแบบเอาหน้าเอาตาล้านนึงก็ไม่สู้คนจนๆหาเช้ากินค่ำที่บริจาค 100 บาท เพราะกำลังใจในการทำบุญมันต่างกัน คนจนสละ 100 บาทนั่นอาจเป็นเงินกินข้าวของเขาทั้งวัน เขาต้องใช้กำลังใจในการบริจาคมาก แรงบุญกำลังบุญก็มากตาม ส่วนเศรษฐีให้ล้านนึงไม่ได้เดือดร้อนอะไรนั่นอาจเป็นแค่ดอกเบี้ยเงินฝาก หรือกำไรจากการค้า ซึ่งบริจาคเสร็จก็เอาใบอนุโมทนาจากวัดไปขอลดภาษีต่อ กำลังบุญมันก็มีแหล่ะครับแต่มันไม่แรง

ท้ายนี้ก็ขออนุโมทนากับผลบุญที่ท่านได้บริจาคตามต้นกฐินด้วยนะครับ ต่อไปนี้ไม่ต้องไปคิดสงสัยอะไรแล้วว่าจะได้บุญมากบุญน้อย ก่อนทำตั้งจิตให้แน่วแน่ว่าสละทรัพย์นี้เป็นทานบารมี สะสมไปเรื่อยกำลังบุญต้องส่งผลกลับมาแน่นอนครับ