ศึกษา ตรวจสอบ วัตถุมงคลหลวงปู่แหวน รุ่น "เราสู้"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย EYEOFVENUS, 2 มกราคม 2014.

1. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    ข้อมูล
    วัตถุมงคลที่ดังที่สุด ของหลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัตถุมงคลเหรียญรูปเหมือน หลวงปู่ที่ดังที่สุด คือ เหรียญ เราสู้ เนื่องจากมีเหตุการณ์ไม่สงบกระทบกระทั่งกันเกิดขึ้นทางด้านชายแดนประเทศไทยกับประเทศกัมพูชา ในปี ๒๕๒๐ มีทหาร ตำรวจ ข้าราชการ พ่อค้า ประชาชน เป็นจำนวนมากไปขอพึ่งอาศัยบารมีหลวงปู่ อยากได้สิ่งศักดิ์สิทธิ์จากหลวงปู่ไว้คุ้มครองป้องกันตัวและเป็นสิริมงคล ทางวัดดอยแม่ปั๋งขาดปัจจัยทั้งพ้นวิสัยที่จะจัดให้ทั่วถึงได้ พระอาจารย์หนู สุจิตโต เจ้าอาวาสและนายกสมาคมสัมพันธวงศ์สมัยนั้น ร่วมกับวัดสัมพันธวงศ์ตกลงอนุญาตหลวงปู่สร้างเหรียญรูปเหมือนหลวงปู่ขึ้นจำนวนหนึ่งเพื่อแจกจ่ายแก่ทหาร ตำรวจ และพ่อค้าประชาชน โดยอ้างเหตุผลและความอยู่รอดปลอดภัยของประเทศชาติบ้านเมือง หลวงปู่ไม่ขัดข้องยินดีอนุญาตให้ดำเนินการได้ คณะกรรมการได้มอบให้เป็นภาระของพระครูวิบูลศีลวงศ์ เป็นผู้ออกแบบจัดสร้างเหรียญ และให้พระครูปลัดเมธาวัฒน์ ควบคุมการจัดพิมพ์ มอบให้อาจารย์ปลั่ง ชื่นกลิ่นธูปเป็นเจ้าพิธีการเชิญพลเอกเกรียงศักดิ์ ชมะนันทน์ ผู้ศรัทธาในหลวงปู่แหวน เป็นประธานฝ่ายฆราวาสประกอบพิธีแผ่เมตตาเหรียญแบบเราสู้ กระทำพิธีแผ่เมตตาอธิฐานจิตที่วิหารวัดดอยแม่ปั๋ง วันศุกร์ที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๒๐เมื่อได้เวลา ๒๐.๐๐ น. นิมนต์เจ้าพระคุณหลวงปู่แหวน มายังวิหาร พลเอกเกรียงศักดิ์ ชมะนันทน์ รองผู้บัญชาการทหารสูงสุด ได้เป็นประทานจุดเทียนชัย พระสงฆ์ ๒๑ รูป เจริญพระพุทธมนต์ เวลา ๒๑.๔๐น. เจ้าหน้าที่พิธีสงฆ์ได้อาราธนาพระคุณเจ้าหลวงปู่แหวน สุจิณโณ ขึ้นนั่งบนธรรมมาสน์เพื่อประกอบพิธีแผ่พลังจิตอธิฐานภาวนา เป็นเวลา ๑๒ นาที ในขณะนั้นพระสงฆ์ทั้งปวงได้นั่งสมาธิภาวนาส่งกระแสจิตอธิฐานร่วมในการประกอบพิธีครั้งนี้ด้วย เสร็จแล้ว หลวงปู่ออกจากสมาธินั่งปรกแล้ว ประพรมน้ำพระพุทธมนต์ที่เหรียญ เราสู้ วัตถุมงคล มีนักข่าว หนังสือพิมพ์ที่เชิญไปร่วมพิธี ได้รับแจกไปทั้งเหรียญและรูปเหมือนหลวงปู่ ขณะนั้นกำลังมีการปะทะต่อสู้กัน ทางชายแดนด้านอรัญประเทศ ปราจีนบุรี นักข่าวและทหารที่ได้รับเหรียญเราสู้ไปเวลานั้น ได้ต่อสู้ผจญภัยในสนามรบอย่างโชกโชนตลอดคืน และปลอดภัยรอดตายมาได้ทุกคน เพราะมีเหรียญเราสู้ประจำตัวอยู่ทุกคน จึงทำให้เหรียญเราสู้โด่งดังไปทั่วทุกหนทุกแห่งมีประชาชนทุกเพศ ทุกวัย อยากได้ พากันหลั่งไหลมาขอที่วัดสัมพันธวงศ์บ้าง ที่วัดดอยแม่ปั๋งบ้าง จนเหรียญไม่พอแจกให้แก่ผู้ต้องการอยากได้ จำนวนเหรียญเราสู้ที่สร้าง เนื้อโลหะรมดำ ๒๐๐,๐๐๐ เหรียญ เนื้อทองคำ ๑๐๑ เหรียญ เนื้อเงิน ๑๙๐ เหรียญ วัตถุประสงค์ในการสร้างเหรียญ เราสู้ ๑.เพื่อแจกจ่ายแก่ทหารบก ทหารเรือ ทหารอากาศ ตำรวจ พลเรือน และที่ปฎิบัติหน้าที่ตามชายแดนทุกแห่ง ๒.เพื่อให้คนในชาติไทย ได้สมัครสมานสามัคคี เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน มีความคิดเห็นไปในทางเดียวกัน ๓.เพื่อเป็นวัตถุที่ระลึกไว้สักการบูชายึดเหนี่ยวน้ำใจคนในชาติ ให้คงความเป็นเอกราช รักษาชาติไทยไว้ ๔.เพื่อเป็นเครื่องดลจิตดลใจให้ผู้มีเหรียญนี้ ตื่นอยู่ทุกขณะ ให้สมกับคำว่า เราสู้ สู้ตรงนี้ สู้ที่นี่ ทุกข้อความอ้างอิงจาก หนังสือ สิจุณโณ อนุสรณ์ จัดทำโดย มูลนิธิ สุจิณโณ อนุสรณ์ ๑๗ มกราคม ๒๕๓๐

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2014
  2. EYEOFVENUS

เหรียญเราสู้นี้ เท่าที่ผมเคยพบเห็นจะมีด้วยกัน 4 บล็อค คือแยกตามลักษณะของด.เด็ก ของคำว่า"วัดดอย" แต่บล็อคหลังผมเห็นแค่สองบล็อคนะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ ด้วยเหรียญที่สร้างหลักแสน แต่ผมยังเห็นไม่ถึงหมื่นเหรียญ คงไม่สามารถสรุปได้ว่ามีกี่บล็อคกันแน่ อนาคตอาจมีบล็อคอื่นที่ไม่ได้กล่าวนี้ออกมาให้เห็นก็เป็นได้ครับ

น่าคิดครับประวัติพระสร้าง 2 แสน แต่ทำไหมหาของแท้ยากเสียเหลือเกิน บางคนบอกว่าแต่ก่อนราคาไม่แพงแต่หาของไม่ได้

เปิดข้อมูล ไขความลับ แม่พิมพ์เหรียญ ผู้แกะบล็อค ข้อสงสัยเคลือบแคลงใจ เกี่ยวกับ เหรียญ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ รุ่นเราสู้ แบบกระจ่างชัดเจน อิงจากข้อมูลมีหลักฐาน มีมาตรฐานมากที่สุด เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าเหรียญรุ่นเราสู้ ที่แตกต่างไปจากนี้ สามารถ ตี เก๊*** ได้ทันที แบบไม่ต้องสงสัย เคลือบแคลงใจหรือดูจากที่มาที่ไป หรือจากปากต่อปาก ข้อมูลชุดนี้ถือว่า เป็นกลาง และมาตรฐาน มาก ฉะนั้น แล้ว เท่ากับว่า แต่ละบล็อค มีการปั้มมากถึง 50,000 เหรียญ 4 บล็อค ก็พอดี สองแสนเหรียญ แต่ไม่ใช่ว่า สภาพเหรียญ ทั้งหมด จะสภาพดี สมัยก่อนบอกชัดเจนว่า สร้างแจก ทหารกับตำรวจ เท่ากับว่าเหรียญ จะมีอยู่ 3 ประเภท 1.เหรียญที่ถูกใช้โดยไม่ใส่กรอบ เป็นเหรียญสภาพใช้ กับ2.เหรียญที่ถูกเก็บเงียบรักษาอย่างดี และ3.เหรียญที่เลี่ยมเก่าเดิม รุ่นนี้หลวงปู่คงไม่ปลุกเสกแบบธรรมดาแน่นอนครับ เพราะเจตนาดี สร้างแจก ตำรวจทหาร ปกป้องประเทศชาติจากพวกคอมมิวนิสต์ ทำให้ประชาชนคนทั่วไปมีคนต้องการมาก ทำให้มีพระเก๊ พระเก๊ก็น่าจะมีถึงล้านองค์ เพราะขนาดของแท้ สร้าง 2 แสน เดินหายังไม่ค่อยมี แต่ของเก๊มีทุกที่ ข้อมูลชุดนี้ เป็นข้อมูลที่โปรดพิจารณาตามวิจารณาญาณตามแต่ละบุคคล แต่ละคนมีความคิดไม่เหมือนกัน ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัย ด้วย นะครับ...

ขอบคุณรุปภาพและเนื้อหาของพี่ พรหลวงปู่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2014
  3. EYEOFVENUS

ออกตัวก่อนเลยนะครับ ไม่ใช่คนเก่งอะไร แต่ชอบศึกษาสะสมครับ

เล่นเว็ปนี้มาพักนึงแล้วครับ สมัยเล่นพระแรกๆ ตอนยังไม่รู้อะไร เอาสมเด็จไม่แท้มาถามพี่ๆ

ก็มีพี่ๆใจดีมาตอบให้ ตอนรู้ว่าไม่แท้ก็งงว่าไม่แท้ยังไง จนมาศึกษาถึงรู้ครับ

ได้ความรู้จากที่นี้เยอะครับ จากดูไม่เป็นไร กลายมาดูเป็น เลยอยากทำอะไรให้เว็ปนี้บ้างครับ

เว็ปนี้ให้อะไรกับผมมาเยอะแล้วครับ ขอตอบแทนบ้างนะครับ

4. EYEOFVENUS

ตัวอย่างพระแท้ พิมพ์ ด. สองขีด

5. EYEOFVENUS

ตัวอย่างพระแท้ พิมพ์ ด.ขีด

6. EYEOFVENUS

ตัวอย่างพระแท้ พิมพ์ ด.อ้วน

7. EYEOFVENUS

ตัวอย่างพระแท้ พิมพ์ ด.ธรรมดา

พิมพ์นี้ผมยังไม่มี ขอบคุณ Web-pra.com ไว้ณที่นี้ด้วยนะครับ

8. EYEOFVENUS

ตัวอย่างพระไม่แท้ครับ ลองนำมาเปรียบเทียบกับพระแท้ได้ครับ

9. EYEOFVENUS

เทคนิคการดูพื้นฐานของผมสำหรับรุ่นนี้นะครับ คือถ้าบัวห่าง ต้องถอยครับ

บัวห่างเก๊ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ พื้นฐานคือดูบัวเต็มไว้ก่อนครับ แล้วค่อยไล่ดูรายละเอียด

ตัวอย่าง

10. EYEOFVENUS

ตัวอย่างอีกเหรียญนะครับ เหรียญที่เขานิยมเล่นกันมีทั้งหมด 4 พิมพ์ ดังข้างต้นได้กล่าวมาแล้วนะครับ

นอกเหนือจากนี้ตีเก๊ได้เลยครับ ไม่ว่าจะพิพม์เล็กตัวอย่างครับ

11. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีมีอยู่หนึ่งเหรียญ รบกวนด้วย แท้มั้ย พิมพอะไรครับ (รูปไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายเอง)

12. EYEOFVENUS

ถ้าชัดกว่านี้จะฟันธงได้ครับ

ดูเป็นบล็อค ด.ธรรมดาครับ

13. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

14. choed

choed เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ไม่ทราบว่ามีพิมพ์เล็กไหมครับ ที่บ้านมีสองเหรียญ

15. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เยี่ยมยอดครับ ตามอ่านครับ น่าสนใจมากครับ

16. EYEOFVENUS

ไม่มีครับปลอมหมด ผมเคยไปพันทิพย์งาม

สมัยเล่นพรแรกเดินไปถามเหรียญรุ่นเราสู้ร้านนึง ร้านนี้เขาบอกเขามีพิมพ์เล็ก

พิมพ์ใหญ่ดูยาก พิมพ์เล็กเนื้ออัลปาก้าด้วย ปลอมยากกว่าเนื้ออื่นเปิดไว้ 300 บาท

เขาบอกไม่เชื่อส่องดู ผมก็ส่องรู้ทั้งรู้ครับปลอมร้อยเปอร์เซ็น อย่าไปซื้อเลยครับเงินทองหายาก

ระวังไว้นะครับ

17. EYEOFVENUS

แต่ก่อนก็คอยให้พวกพี่ พีเสาวภา พี่ชัยมารยา พี่น้ำข้าว ศนิวาร

อีกหลายๆท่านดูให้ครับ พอดูรุ่นนี้ได้เลยช่วยๆกันครับพี่

ผิดพลาดตรงไหนช่วยชี้นำด้วยนะครับ

18. EYEOFVENUS

ตัวอย่างพระแท้พิมพ์ ด.ขีด เนื้อทองแดงรมดำ

19. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    การเริ่มต้นของเซียนครับ...แหะๆ เล่นพระราคาถูกแล้วไต่ขึ้นไป ช่วยเชียร์ครับ

20. EYEOFVENUS

คาดว่าพิมพ์นี้จะออกมาแรกๆเลยครับ เรียกง่ายๆว่าเก๊พิมพ์แรก

บ้านผมยังมีตั้ง สองเหรียญ ไปดูบ้านเพื่อนอีกมี 1 เหรียญ

คงออกมาพร้อมกับของแท้เลยครับ

บอย ท่าพระจันทร์ เคยพูดออกรายการทีวีว่า ของปลอมก็เหมือนทองแดงห้อยไว้ไม่มีประโยชน์

ผมว่าก็จริงนะครับ ถ้าของปลอมห้อยแล้วดี คนทำปลอมก็ยิ้มเลย อาศัยศรัทธาคนมาหาเงิน ห้อยของแท้ก็กว่าครับ สบายใจ ไม่สนับสนุนของปลอมด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2014