ร่วมบุญมหากุศลจัดพิมพ์หนังสือ

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย ธรรมวิวัฒน์, 24 มิถุนายน 2008.

1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมบุญมหากุศลจัดพิมพ์หนังสือ “ไหว้สาพระธาตุ ๙ จอม เมืองเชียงราย”

ร่วมบุญมหากุศลจัดพิมพ์หนังสือ “ไหว้สาพระธาตุ ๙ จอม เมืองเชียงราย”
    <O:p[​IMG] [​IMG] [​IMG]</O:p>
    เมื่อปีพ.ศ.๒๕๔๘ ผมได้เดินทางไปทำบุญที่จ.เชียงราย และมีโอกาสได้พบปะ และสนทนาธรรมกับพ่ออุ๊ยอินแก้ว สุนันท์เต ซึ่งเป็นผู้ที่ปฏิบัติธรรมมาตั้งแต่วัยหนุ่มจนถึงปัจจุบันสังขารอายุได้ ๘๓ ปี พ่ออุ๊ยแก้วได้เล่าให้ผมฟังเกี่ยวกับตำนานพระธาตุเจดีย์เก่าแก่ ๙ แห่งที่ประดิษฐานอยู่ในเขตจ.เชียงราย ซึ่งชาวบ้านเรียกขานสืบต่อกันมาว่าพระธาตุ ๙ จอม โดยคำว่าจอมนี้หมายถึงเนินเขา ซึ่งพระธาตุเจดีย์ทั้ง ๙ แห่งได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ และตั้งประดิษฐานบนยอดสูงสุดของแต่ละเนิน วันนั้นพ่ออุ๊ยแก้วก็ได้มอบบทสวดคำนมัสการพระธาตุทั้ง ๙ จอมให้กับผมเพื่อนำมาเผยแผ่เป็นธรรมทานแก่เพื่อนๆสมาชิกชมรมฯ และผู้ที่สนใจทุกท่าน
    <O:p>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</O:p>
    จากวันนั้นเป็นต้นมาผมก็ได้เกิดความศรัทธา ปรารถนาที่จะเดินทางไปนมัสการพระธาตุให้ครบทั้ง ๙ แห่งแต่ก็ยังหาเวลาที่ลงตัว และเหมาะสมไม่ได้สักที ทั้งๆที่ตลอด ๓ ปีหลังจากนั้นผมก็ได้เดินทางไปจ.เชียงรายอีกหลายครั้ง จนกระทั่งเมื่อช่วงเดือนมีนาคมที่ผ่านมานี้ ผมต้องเดินทางขึ้นภาคเหนือเพื่อทำงานส่วนตัว จึงหาช่วงเวลาสะดวก ๑ อาทิตย์เดินทางไปจ.เชียงรายเพื่อนมัสการบูชาพระธาตุ ๙ จอมตามแรงศรัทธาที่ปรารถนาไว้<O:p></O:p>
    การเดินทางแสวงบุญของผมในครั้งนี้นอกจากความศรัทธาที่จะได้ไปนมัสการพระธาตุทั้ง ๙ แห่งนี้แล้ว ก็ตั้งใจจะเสาะหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ รูปภาพพระธาตุเจดีย์ที่สวยงาม มาลงในเว็บไซต์พระธาตุล้านนาด้วย จึงเริ่มต้นที่การไปเยี่ยมพ่ออุ๊ยแก้วเพื่อสอบถามข้อมูลตำนานต่างๆจากคำบอกเล่าของผู้เฒ่าผู้แก่ เกี่ยวกับพระธาตุ ๙ จอม ในวันนี้พ่ออุ๊ยแก้วอายุได้ ๘๓ ปี และเกิดวิบากกรรมกับสังขารคือ ท่านป่วยเป็นอัมพฤกษ์ไปครึ่งตัว แต่สีหน้า และแววตาของท่านยังสดใสสามารถเล่าเรื่องราวตำนานของพระธาตุทั้ง ๙ แห่งนี้ให้ผมฟังได้

<O:p>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</O:p>
    จากนั้นผมก็ได้เดินทางไปยังพระธาตุเจดีย์ทั้ง ๙ แห่ง โดยแต่ละแห่งจะประดิษฐานอยู่บนเนินเขาสูงต่ำแตกต่างกันไป แต่บางแห่งกว่าจะหาเจอก็ใช้เวลาพอสมควร เพราะไม่ค่อยมีป้ายบอกทาง ต้องถามทางชาวบ้านไปเป็นระยะๆ ซึ่งนี่ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ผมต้องการทำหนังสือฉบับนี้ เพื่อจะได้บอกการเดินทางให้กับท่านที่จะเดินทางไปนมัสการพระธาตุ ๙ จอม<O:p></O:p>
    พระธาตุ ๙ จอมนี้ได้แก่ ๑.พระธาตุจอมผ่อ อ.เวียงป่าเป้า ๒.พระธาตุจอมแจ้ง อ.แม่สรวย ๓.พระธาตุจอมหมอกแก้ว อ.แม่ลาว ๔.พระธาตุจอมแว่ อ.พาน ๕.พระธาตุจอมทอง อ.เมืองเชียงราย ๖.พระธาตุจอมสัก อ.เมืองเชียงราย ๗.พระธาตุจอมกิตติ อ.เชียงแสน ๘.พระธาตุจอมจ้อ อ.เทิง *๙.๑.พระธาตุจอมจันทร์ อ.แม่จัน *๙.๒.พระธาตุจอมสวรรค์ อ.แม่จัน (*ที่อ.แม่จัน มี ๒ แห่งอยู่ใกล้ๆกัน เผื่อที่ว่าบางท่านไม่สามารถเดินทางไปที่พระธาตุจอมจ้อ อ.เทิงซึ่งอยู่ไกลได้ก็จะไหว้แทนได้ครบ ๙ แห่ง)<O:p></O:p>
    แต่ละวัดที่ผมได้เดินทางไปถึงแม้นจะมีอุปสรรคในการเดินทางบ้าง แต่เมื่อไปถึงและได้นมัสการพระธาตุเจดีย์แต่ละแห่งนั้นแล้วก็รู้สึกสุขใจ และสงบ เพราะแต่ละวัดนั้นบรรยากาศดีมากๆครับ อยู่บนดอยอันสงบ เหมาะแก่การปฏิบัติธรรม พระภิกษุ สามเณร ก็อยู่ในวัตรปฏิบัติอันดี องค์พระธาตุเจดีย์ก็ล้วนแต่มีอายุหลายร้อยปี บางแห่งก็ทรุดโทรมไปตามกาลเวลา บางแห่งที่วัดพอมีปัจจัยท่านก็บูรณะปฏิสังขรณ์ให้ดูสวยงามไปตามกำลังครับ และทุกวัดที่ไปจะมีลานสำหรับชมทิวทัศน์จากมุมสูงมองลงไปยังหมู่บ้าน ป่าเขา เป็นภาพที่สวยงามมากครับ
    การเดินทางครั้งนี้ผมได้สอบถามพูดคุยกับพระภิกษุ สามเณร และผู้เฒ่าผู้แก่ที่อยู่ภายในวัดเกี่ยวกับข้อมูลตำนาน และประวัติความเป็นมาของพระธาตุแต่ละแห่ง ซึ่งบางวัดท่านก็ได้จัดพิมพ์เป็นแผ่นพับ หรือถ่ายเอกสารเอาไว้แจก ซึ่งผมก็หามาได้เพียง ๕ วัด อีก ๔วัดยังไม่ได้จัดทำครับ จึงเป็นสาเหตุหลักที่ผมเกิดศรัทธาต้องการจัดพิมพ์หนังสือพระธาตุ๙ จอมนี้ขึ้น จากความตั้งใจเดิมที่จะเสาะหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ รูปภาพพระธาตุเจดีย์ที่สวยงาม มาลงในเว็บไซต์พระธาตุล้านนาเท่านั้น จึงคิดว่าน่าจะจัดพิมพ์เป็นหนังสือแล้วจัดถวายวัดทั้ง ๙ แห่งรวมทั้งแจกจ่ายแก่พุทธศาสนิกชนที่สนใจทั่วไปเพราะหนังสือสามารถให้ข้อมูลต่างๆได้อย่างละเอียดสามารถนำติดตัวไปได้ และเกิดอานิสงส์ทั้งผู้ให้(เจ้าภาพจัดพิมพ์) และผู้รับ คือ ผู้ให้ได้ให้ข้อมูลความรู้เป็นธรรมทาน ทำให้ผู้รับก่อเกิดแรงศรัทธาต้องการเดินทางไปแสวงบุญยังพระธาตุ ๙ จอม เมื่อเดินทางไปนมัสการแล้วก็จะเกิดมหากุศลกับตนเอง และผู้ชักชวนคือท่านที่เป็นผู้ให้<O:p></O:p>
    ดังนั้นผมจึงได้ปรึกษากับเพื่อนสมาชิก และมีความเห็นว่า ขอเชิญชวนท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญมหากุศลกันจัดพิมพ์หนังสือ“ไหว้สาพระธาตุ ๙ จอม เมืองเชียงราย” เพื่อถวาย และแจกเป็นธรรมทาน จำนวนยอดการพิมพ์จะมากน้อยขึ้นกับปัจจัยที่ท่านได้ร่วมบุญมาครับ ท่านที่มีศรัทธาสามารถร่วมบุญเป็นเจ้าภาพจัดพิมพ์ได้โดยทางชมรมฯจัดเป็นกองบุญกองละ ๓๙๙ บาท โดยท่านสามารถโอนเงินร่วมบุญมาที่ประธานชมรมฯคุณสมจินต์ คล่องอักขระ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาบิ๊กซีบางนาตราด กม.3 บัญชีออมทรัพย์ หมายเลข 117-2-46769-7 หรือที่ธนาคารกรุงไทย สาขาสรรพาวุธ หมายเลข 180-0-05466-1 และกรุณาแจ้งชื่อ ที่อยู่ ยอดเงินร่วมบุญมาที่อีเมล์ pratatlanna@yahoo.com เท่านั้นครับ <O:p></O:p>
    และตามธรรมเนียมปฏิบัติของชมรมฯ ก็จะจัดชุดพระธาตุมอบให้ท่านผู้ร่วมบุญเพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างสมบารมีธรรมต่อไป โดยครั้งนี้จัดพระธาตุ ๑ ชุด ให้ท่านที่ร่วมบุญ ๑ กองบุญดังนี้
    พระบรมสารีริกธาตุ ๙๙ องค์

ธาตุพระสิวลี และพระเครื่อง
    พระธาตุเสด็จมาในเกศา หลวงปู่สุข ยโสธโร วัดบูรพาราม จ.ร้อยเอ็ด
    <O:p></O:p>
    ***จัดเพิ่มพิเศษอีก ๕ กองบุญใหญ่ สำหรับท่านที่ร่วมกองบุญใหญ่ กองละ ๒,๙๙๙ บาท จะได้รับพระธาตุเพิ่มอีกดังนี้
    <O:p>[​IMG]</O:p>
    ธาตุพระสิวลีองค์ใหญ่
    (ท่านสามารถเลือกรับตามหมายเลขได้ โดยแจ้งทางอีเมล์ ท่านที่ร่วมบุญมาก่อนก็รับก่อนนะครับ)
    ธาตุพระโมคคัลลานะ (ชมรมฯจัดให้ ๑ องค์จากในภาพครับ)
    ธาตุพระปุณณะเถระ (ชมรมฯจัดให้ ๑ องค์จากในภาพครับ)
    ธาตุพระอุบลวรรณาเถรี (ชมรมฯจัดให้ ๑ องค์จากในภาพครับ)

http://www.pratatlanna.com/

2. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด