ร่วมบุญซื้อหนังสือ

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย บัวผลิหน่อ, 16 ตุลาคม 2008.

1. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    ผมเองได้ไปบ้านหลวงพ่อ ที่ซอยสายลม ได้ไปซื้อหนังสือชุดหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม มา 1 ชุด มี 11 เล่ม ราคา เล่มละ 10 บาท อ่านแล้วได้รับประโยชน์มากๆ จากหนังสือ เป็นปัญหาที่ค้างคาใจมานานแล้ว และทุกปํญหาที่หลวงพ่อตอบก็เป็นสิ่งที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย แทบจะทุกคำถาม และเป็นคำถามที่ตรงประเด็น ไม่อ้อมค้อม หลวงพ่อท่านใช้ภาษาง่ายๆ ทุกท่านสามารถอ่านแล้วเข้าใจได้ ได้รับความกระจ่างชัดทุกคำถาม ทั้งเรื่อง นรก สวรรค์ เทวดา นิพพาน อานิสงส์การทำบุญประเภทต่างๆ หลักการปฎิบัติ ทาน ศีล ภาวนา ซึ่งหมายถึงหลักการปฎิบัติของพระภิกษุ-สามเณรและฆราวาส ให้ปฎิบัติดีและประพฤติดี
    ซึ่งผมเองก็อยากทำมานานแล้ว ก็คิดอยู่ว่าจะทำรูปแบบไหนดี จะแจกคนทั่วไปจะดีหรือเปล่า แจกเล่ม 1 แล้วเล่มที่ 2-11 ก็คงไม่ได้อ่าน หรือจะทำถวายวัดต่างๆ ก็นั่งคิด อยู่หลายวัน แต่ไม่ได้กังวลอะไรเลย ชุดหนึ่งเพียง 110 บาทเท่านั้น ถ้าถวายวัดก็เท่ากับได้นำเอาพระธรรมคำสั่งสอนจากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาอธิบายโดยการเทศนาธรรมของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง อุทัยธานี ให้เข้าใจง่าย ตามจริตของแต่ละบุคคล <O:p</O:p
    อีกทั้งก็เป็นการถวายธรรมทาน เพื่อน้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ซึ่งเป็นการบูชาอันสูงสุดในชีวิต เพื่อพระพุทธศาสนา <O:p</O:p
    ซึ่งผมเองตั้งใจถวายหนังสือชุดนี้ก่อนเป็นลำดับแรก วัดละ 1 ชุด ก็ไม่ได้มีขั้นตอนอะไรมากครับ ผ่านวัดไหนก็ถวายวัดนั้น ขอเพียงพระภิกษุ สามเณร และบุคคลทั่วไปได้อ่านและเข้าใจในสิ่งที่ถูกต้อง ประพฤติ ปฎิบัติตนเป็นสาวกที่ดีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและเป็นคนดีมีคุณธรรม รู้บาป บุญ คุณโทษ <O:p</O:p
    ซึ่งก็ไม่ได้เปิดบัญชีให้ทุกท่านโอนทำบุญแต่ประการใด แต่ท่านใดจะร่วมส่งเสริมและทำบุญถวายธรรมทาน เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ก็เชิญส่งปัจจัยสอดซองลงทะเบียน มาได้ที่<O:p</O:p
    นายวุฒิชัย ศรีสุข<O:p</O:p
    เจ้าหน้าที่บัญชีและการเงิน<O:p</O:p
    บริษัท เอฟแอนด์บี ฟู้ดเซอร์วิส (ไทยแลนด์) จำกัด<O:p</O:p
    37 หมู่ 1 ซอยสุขสวัสดิ์ 43 ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130<O:p</O:p
    ขออนุโมทนาบุญนะครับ<O:p</O:p
    ***ท่านใดไปบ้านสายลมมีกำลังทรัพย์ก็ซื้อไปถวายวัดเองก็ได้นะครับ*** <O:p</O:p
    ตามศรัทธานะครับ จะทำบุญทั้งชุดหรือท่านละ 1 เล่มก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ<O:p</O:p
    โทร.สอบถามเพิ่มเติมที่เบิร์ด 085-361-4989<O:p</O:p
    หรือ Wuthichai@fandbfoodservice.com<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      20.5 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      15.7 KB
      เปิดดู:
      71
  2. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ....
    ;aa16
    การทำหนังสือหรือสื่อต่างๆเกี่ยวกับธรรมะแจกฟรีแก่ผู้คนเป็นธรรมทาน
    อานิสงส์ --- เพราะธรรมทานชนะการให้ทานทั้งปวง ผู้ให้ธรรมจึงสว่างไปด้วยลาถยศ
    สรรเสริญ ปัญญา และบุญบารมีอย่างท่วมท้น เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้
    ชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองอย่างไม่คาดฝัน

3. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    เป็นมหากุศลเจตนาอย่างยิ่ง
    โมทนาสาธุครับ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับ สาธุ เป็นการสร้างปัญญาให้พ้นทุกข์ที่ดีมากครับ

5. บัวผลิหน่อ

เพิ่มเติม

ความคิดที่จะเริ่มถวายชุดหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ชุด 11 เล่ม ประมาณต้นเดือนพฤศจิกายน เป็นต้นไป ตามแต่จะมีโอกาสไปบ้านสายลม เพื่อไปซื้อหนังสือ มาถวาย แต่ถ้าหาโอกาสถ่ายภาพตอนถวายหนังสือไม่ว่าจะที่วัดหรือสถานที่ใดก็ตามจะนำมาลงให้อนุโมทนาบุญกัน แต่ตอนนี้ขอนำบทความบางเรื่องในหนังสือที่คิดว่าน่าจะสนใจ เป็นเรื่องที่หลายคนก็ค้างคาใจ ไม่ได้รับคำตอบที่ชัดเจน เลยนำบทความที่ผู้ถาม ถามหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มาให้อ่านกัน เป็นธรรมทานครับ จะลงให้อ่านเรื่อยๆครับ ไม่ได้มีความประสงค์จะให้ร่วมบุญกันมากครับทำไปเรื่อยๆตามความสบายใจและอานิสงส์ก็ได้รับอยู่แล้วแต่ถ้าท่านใดสนับสนุนก็ยินดีครับ ก็อ่านกันดีกว่าหากได้รับความชัดเจนและหายข้องใจก็ดีครับ เพราะคนที่ได้อ่านหนังสือชุดนี้น้อยไม่ได้มากมาย สำหรับคนที่ไม่มีโอกาสหรือทุนทรัพย์ซื้อครับ ขอเผยแพร่เป็นธรรมทานครับ (ใครมาพิมพ์เพิ่มเติมก็ได้นะครับ)
    เรื่องที่ 1 ขโมยเงินสามีมาทำบุญ (เล่ม 10 หน้า 15-16 )<O:p</O:p
    ผู้ถาม: กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อมาก็นานแล้ว ยังไม่เคยรบกวนอะไรเลย วันนี้ก็ขอ รบกวนเล็กๆ น้อยๆ ครับ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: วันนี้ไม่ขอรบกวน ขอปรึกษานิดหน่อย<O:p</O:p
    ผู้ถาม: คือว่าขณะนี้ลูกมียักษ์ตนหนึ่งเข้ามาสิงในใจลูก ลูกก็รู้เหมือนกันว่าไอ้ยักษ์ตนนี้คืออะไร คือเป็นยักยอก คืออย่างนี้เจ้าค่ะ...<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: อย่างนี้เขาดี คนที่เปิดเผย ความจริงก็เป็นคนดี ถ้าไม่ดีเจ้าไม่เปิดเผยความจริง เอ้า ! ว่าต่อไป<O:p</O:p
    ผู้ถาม: ก็คือว่าปกติเป็นอย่างนี้เจ้าค่ะ ลูกชอบยักยอกเงินของสามี เอามาทำบุญกับหลวงพ่อ บูชาพระ ถวายส่วนองค์บ้าง อย่างนี้เป็นต้น ก็จะเรียนถามหลวงพ่อ ว่า ๑.ศีลของลูกจะขาดไหม ๒.ลูกมีโอกาสไปสวรรค์ครึ่งนรกครึ่งหรือเปล่า...เพราะบุญก็ได้ขโมยก็มี ?<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: ฉันว่าไม่ใช่อย่างนั้นนะ เขาไปสวรรค์ด้วย แล้วจะได้บริวารด้วย ได้สามีเป็นบริวาร เพราะอะไรรู้ไหม...เพราะว่าสตางค์ของสามีแต่ภรรยามาทำบุญ สามีมีส่วนได้ก็ไปเป็นบริวาร คือไปเป็นสามีใหม่<O:p</O:p
    ผู้ถาม: นึกว่าจะไปไหน<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: ไม่ได้ไปไหน...ตามเขาไป เขาได้นะ<O:p</O:p
    ผู้ถาม: ทีนี้ว่าจะผิดศีลหรือเปล่าครับ?<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: ไม่ผิด ๆ สามี ภรรยาคนเดียวกัน<O:p</O:p
    เรื่องที่ 2 รักษาศีล ๘ ซื้อหวยใต้ดิน (เล่ม 10 หน้า 52-53)<O:p</O:p
    ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ลูกรู้จัก กับอุบาสก คนหนึ่ง อายุประมาณ ๖0 ปีเศษ รักษาศีล ๘ มาหลายปีแล้ว เขาบอกกับผมว่า เขาได้พระอนาคามีแล้ว วันหนึ่งลูกเห็นแกซื้อหวยใต้ดิน แล้วก็ล็อตเตอรี่ธรรมดา ลูกเกิดความสงสัยว่าผู้ที่เป็นพระอริยเจ้าขึ้นไป จะซื้อหวยใต้ดินแลล็อตเตอร์รี่รัฐบาลได้หรือเปล่า ?<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : เขามีขายก็ซื้อได้ แต่ไม่ใช่พระอริยเจ้าเบื้องสูง อย่างพระโสดาบันท่านยังอยากรวย ยังมีความโกรธ ยังมีความหลง แต่ก็ไม่ลืมความตาย อยู่ในขอบเจตของศีล ๕ จะรวยก็ไม่ขาดศีล ๕ คือไม่ลักขโมยใคร ทีนี้หวยนี่ไม่ได้ลักไม่ได้ขโมยใคร แต่ว่าถ้าบอกเป็นอนาคามี ไม่ใช่แน่ อนาคามี ไม่แบบนั้น ตัดหมดแล้ว พระโสดาบันอาจจะมีแต่ว่าไม่ดิ้นรนมากนะ สังเกตอย่างนี้แล้วกัน ถ้าอะไรขัดกับศีล ๕ พระโสดาบันไม่ทำ ถ้าสิ่งใดไม่ขัดกับศีล ๕ พระโสดาบันทำ...จำง่าย ๆ<O:p</O:p
    เรื่องที่ 3 นะมะพะธะ (เล่ม 10 หน้า72)<O:p</O:p
    ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ อย่างคำภาวนาว่า นะมะพะธะ เป็นพุทธานุสติกรรมฐานหรือครับ นะมะพะธะ แปลว่าอะไรครับ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : นะมะ แปลว่า นมัสการ พะธะ แปลว่า พระพุทธเจ้า นะมะพะธะ แปลว่า ไหว้พระพุทธเจ้า เรื่องจริงนะ นะมะพะธะ ที่แปลว่า ธาตุ ๔ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ เขาไม่ได้ ภาวนา เขาพิจารณานะ คำว่า นะมะพะธะ ที่ท่านมาบอกจริงๆบอกว่าไม่ใช่ธาตุ ๔ เป็นการนมัสการพระพุทธเจ้า เป็นพุทธานุสติกรรมฐาน<O:p</O:p

6. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

"การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง "

ขอบอกบุญต่อด้วยค่ะ บริจาคอวัยวะที่ http://www.organdonate.in.th/
    บริจาคดวงตาที่ http://www.eyebankthai.com/
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ต้องการบริจาคนะคะ สาธุ สาธุสาธุ<O:p</O:p<O:p</O:p
    <!-- / message -->

7. บัวผลิหน่อ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณกนกอร พึ่งเพียร และคุณณิชากร เจิมพันธ์นิตย์
    ที่ได้ร่วมซื้อหนังสือท่านละ 1 ชุดมารวมกับที่ผมทำอยู่ครับครับ <O:p</O:p