มือผี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย lekpluto, 16 มิถุนายน 2008.

1. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    มือผี<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    **************************<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"></v:path><o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"></o:lock></v:shapetype><v:shape id=_x0000_i1025 style="WIDTH: 135.75pt; HEIGHT: 204.75pt" type="#_x0000_t75"><v:imagedata src="file:///C:DOCUME~1LEKPLU~1LOCALS~1Tempmsohtml11clip_image001.jpg" o:title="011">[​IMG]</v:imagedata></v:shape> <v:shape id=_x0000_i1026 style="WIDTH: 136.5pt; HEIGHT: 200.25pt" type="#_x0000_t75"><v:imagedata src="file:///C:DOCUME~1LEKPLU~1LOCALS~1Tempmsohtml11clip_image003.jpg" o:title="012">[​IMG]</v:imagedata></v:shape><o:p></o:p>​
    <o:p> </o:p>​
    มือผี ในที่นี้ไม่ได้หมายถึง มือของผีที่เป็นวิญญาณอย่างที่ ๆ เข้าใจ แต่คำว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.1 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      91.2 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      190.2 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      181 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      145.7 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      187.4 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      182.9 KB
      เปิดดู:
      91
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ฮา.....พระนารายณ์ทรงปืนลูกซองแฝด

3. lekpluto

นั่นมันสมัยก่อนครับ สมัยนี้ถ้าพวกนี้มาสร้างจินตนาการในสมัยนี้ล่ะก็ อาจจะยืนถือปืนอาร์ก้า หรือ เอ็ม ๑๖ ก็ได้นะครับ

4. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุ สุดธุ

อย่างนั้นแล้วก็คงต้องรับจากมือครูบาอาจารย์สถานเดียว ได้ของจริงได้บุญด้วย
    ส่วนครูบาอาจารย์สมัยก่อนๆ หากไม่ทันท่านแล้ว ก็แล้วแต่บุญวาสนาก็แล้วกัน เผื่อท่านจะมาโปรดดลจิตดลใจให้ผู้มีไว้มามอบให้ แหะๆ ที่สุดแล้วก็ตัดความโลภ ความหลงวัตถุ
    เพราะอย่างไงตายไปก็ไม่ได้เอาไปด้วย

อนุโมทนาครับ

5. Kasem_a

Kasem_a เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    มันเป็นจริงอย่างท่านเจ้าของกระทู้กล่าวไว้ ไม่ผิดจริงๆ ผมเจอกับตัวเรื่องสมเด็จ 2411 หรือ สมเด็มม้วน หรือสมเด็จที่สร้างถวายรัชกาลที่ 5 เมื่อพระชนมายุ 16 ปี (แต่ด้านหลังกลับเป็นพิมพ์ ร.5 หันข้างไว้หนวด) เอาเข้าไปโน้นเลย น่าสงสารคนที่เขารัก และชอบสะสม ฟังนิทานจากคนขายก็เคลิ้ม หลงซื้อเก็บตั้งหลายบาท แถมยังเก็บไว้ให้ลูกให้หลานอีกตะหาก ไม่อยากยุ่งกับคนขายหรอก แต่สงสารคนซื้อ เขาซื้อด้วยความไม่รู้จริงๆ

สมัยก่อนก็มีพระพุทธเจ้าให้ผู้คนกราบไหว้ มาในสมัยนี้ขนาดเราปากบอกว่าเป็นชาวพุทธ ยังเอาพระพุทธรูปขายทำกำไร ขึ้นชื่อว่า "รวย" แล้วกิเลสมันแรงจริงๆ

ผมก็เคยขายพระนะครับไม่ใช่ไม่เคย 3 ครั้งก็ถือว่าขาย แต่เลิกแล้ว กลัวบาป

เพื่อนๆ ที่กำลังจะสะสม ผมแนะนำว่าไปเดินดูพระเล่นที่งามวงศ์วานดีกว่า ตามร้านใหญ่ๆ มีพระแท้ให้ดูฟรีๆ ไม่ต้องเสียสตางค์ครับ

6. วานรินทร์

วานรินทร์ สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2008
    การเปิดศูนย์พระเครื่อง หรือ ตามวัดต่าง ๆ รับเอาวัตถุมงคลจากอีกวัดหนึ่งมาให้สาธุชนบูชา จะเรียกว่า "ซื้อขาย" ก็น่าจะได้ เพราะมีการแลกเปลี่ยนกับเงินตรา ในทัศนะของผมเห็นว่า "ไม่ผิด - ไม่บาป" ถ้าคนผู้นั้น ไม่ไปต้มตุ๋นหลอกลวงเขา เอาพระเก๊มาให้เช่า ให้ทำบุญ หรือ นำมาขาย เพราะนั่นเป็นการผิดศีลข้อ ๔ มุสาวาทา

แต่จะผิดและบาปมหันต์ ที่หลอกคนให้หลงเชื่อว่าพระนั้นแท้ พระนั้นได้รับการปลุกเสกมาอย่างดี แม้จะซื้อมาจากสนามพระที่เขามีขายนับร้อยก็ตาม เพราะแท้ที่จริงแล้ว พระนั้นอาจจะไม่ได้รับการปลุกเสกอย่างดี มีพิธีการสร้างอย่างถูกต้องตามแบบแผนโบราณ ครูอาจารย์ที่ท่านกำหนดไว้ อย่างพระผงพุทธคุณนั้น กว่าจะได้เป็นองค์พระแต่ละองค์ ต้องผ่านขั้นตอนตั้งแต่ การลบผงต่าง ๆ เช่น ปถมัง มหาราช อิทธิเจ ตรีนิสิงเห ฯลฯ เอามาผสมผสานกับมวลสารที่ศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ เช่น แร่ธาตุกายสิทธิ์ ว่าน ๑๐๘ ฯลฯ แล้วนำมาพิมพ์พระ ตากให้แห้ง จัดพิธีบวงสรวงปลุกเสก จะเดี่ยวหรือหมู่ก็ตาม ต้องทำอย่างถูกต้อง อย่างนี้สิครับ ถึงจะได้ชื่อว่า สร้างและปลุกเสกเป็นอย่างดี

การจัดหาพระเครื่องดี ๆให้คนได้ไปสักการะบูชา เพื่อเป็นสิริมงคล คุ้มครองภัยอันตราย ถือว่าเป็นบุญกุศลอย่างมาก ต่างกับเอาพระที่เก๊ ไม่ได้ปลุกเสกอย่างดี หรือไม่ได้ปลุกเสกด้วยซ้ำไป แต่อ้างว่าปลุกเสก หากผู้นำไปแขวน ไปสักการะ ประสบเคราะห์กรรม ภัยอันตราย โดยที่พระนั้นไม่อาจคุ้มครองป้องกันได้ อย่างนี้แหละครับที่เรียกว่า "บาปมหันต์"

7. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

ตลกดีครับ สมัยก่อนยังไม่นิยใช้ ตัว ๘ เลยครับ

สมเด็จ จะเขียนเป็น สมเดจ

ตัว ๘ เพิ่งจะนิยมมาใช้ระยะหลังเอกครับ
    รัชกาลที่ ๖ ยังไม่มีการใช้กันเลยครับ

8. ธนภัทร99

ธนภัทร99 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ขอบอกกับผู้ที่กำลังจะหัดหรือเริ่มสะสมวัตถุมงคลว่าสิ่งสำคัญของการสะสมพระเครื่องก็คือ อย่าเล่นพระด้วยหู ต้องเห็นของจริง และต้องศึกษากับคนที่รู้จริงเท่านั้น รับรองรุ่งครับ แต่ถ้าหลงตัวเข้าไปฟังนิทานของคนที่ไม่รู้จริงหรืออวดว่าตัวเองรู้ไปหมด(ไม่มีใครที่รู้หมดทุกอย่าง)รับรองเข้าป่า เข้าดอยแน่นอนครับท่าน สำหรับตัวผมนั้นไม่อะไรเก่งหรอกครับ แต่ก็พอจะแนะนำคนที่กำลังจะเก้าเข้าสู่วงการพระเครื่องได้ครับเพราะว่าโดน(พระเก๊)มากับตัวเองหมดแล้วครับท่าน แต่ก็อย่าท้อนะครับ ผิดเป็นครูครับท่าน สาธุ....สาธุ

9. สิริญาณี

สิริญาณี สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2008
    ผิดเป็นครู แต่ค่าครูบางองค์ แพงเหลือเกินค่ะ เป็นพันเชียวนะคะ นึกว่าทำบุญ ก็เลยสบายใจ ไม่อยากคิดต่อไปว่า ไปบำรุงกระเพาะใคร โดนหลายองค์เข้า คงหมดเนื้อหมดตัวเข้าสักวัน จะเอาพระไปออกให้คนอื่นบูชาต่อ ก็ไม่มีใครเขาซื้อ จะทิ้งกว้างก็ไม่ได้ เพราะกลัวบาปกรรม เศร้าจังค่ะ :(

10. ธนภัทร99

ธนภัทร99 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ถู.ถู.ถูกต้องนะค๊ราบ ...บางคนโดนจนเลิกสะสมไปเลยก็มีนะครับ เอวัง
    ..แต่ถ้าในกรณีที่ต้องเช่าจริงๆแล้วก็พระมีราคาเช่าแพงๆนั้นเราก็จะต้องควรคุยเงื่อนไขในการรับประกันกับคนให้เช่าด้วยนะครับจะได้ช่วยได้ในส่วนหนึ่งครับ(good)
    กฎหมายก็นี่เลยครับ มีทั้งหมด 65 หน้าครับ
    กฏหมายพระเครื่องเกี่ยวกับการซื้อขายพระเครื่อง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2008
  11. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พศ.เริ่มใช้เอย่างเป็นทางการสมัยร.6 และลายมือคนสมัยก่อน ไม่หยาบแบบนี้ครับ ไปดูเถอะ สระอูหรือหางของตัวอักษรจะยาว หรือตวัดไปไกล

12. ภราดรสันติ

ภราดรสันติ Active Member

20 พฤษภาคม 2008
    1.
    ตลกดีครับ สมัยก่อนยังไม่นิยใช้ ตัว ๘ เลยครับ

สมเด็จ จะเขียนเป็น สมเดจ

ตัว ๘ เพิ่งจะนิยมมาใช้ระยะหลังเอกครับ
    รัชกาลที่ ๖ ยังไม่มีการใช้กันเลยครับ

2. ผิดเป็นครู แต่ค่าครูบางองค์ แพงเหลือเกินค่ะ เป็นพันเชียวนะคะ นึกว่าทำบุญ ก็เลยสบายใจ ไม่อยากคิดต่อไปว่า ไปบำรุงกระเพาะใคร โดนหลายองค์เข้า คงหมดเนื้อหมดตัวเข้าสักวัน จะเอาพระไปออกให้คนอื่นบูชาต่อ ก็ไม่มีใครเขาซื้อ จะทิ้งกว้างก็ไม่ได้ เพราะกลัวบาปกรรม เศร้าจังค่ะ :(

3. พศ.เริ่มใช้เอย่างเป็นทางการสมัยร.6 และลายมือคนสมัยก่อน ไม่หยาบแบบนี้ครับ ไปดูเถอะ สระอูหรือหางของตัวอักษรจะยาว หรือตวัดไปไกล

ถูกทุกข้อคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message -->

13. นายระฆัง

นายระฆัง Active Member

ขอบคุณครับ ที่นำเรื่อง "กฎหมายพระเครื่อง" มาให้สมาชิกได้คลิกเข้าไปอ่านกัน ใครเดือดร้อนเพราะถูกคดโกง หลอกลวง เสียเงินทองไปมาก ๆ ก็อย่าได้ปล่อยพวกนี้เอาไว้ให้เป็นภัยกับคนอื่นอีกต่อไป ลากคอเข้าตะราง เสวยกรรมที่พวกเขาก่อในโลกมนุษย์เสียก่อน แล้วค่อยไปรับกรรมในนรกเมื่อสิ้นอายุขัย

14. ราชสีห์

ราชสีห์ สมาชิกใหม่

28 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ อ่านจบแล้วนึกถึงกระเป๋าหลุยวิตตองยังงัยไม่รุ๊ 55555 (ping)

15. infinityboon

infinityboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    สมเด็จม้วนนะครับผมจะอธิบาย สมเด็จท่านสร้างไว้เพื่อให้ใช้แทนตะกรุด เพราะสมัยก่อนไม่มีตลับใส่พระ จึงนิยมม้วนกัน ซึ่งไอ้ผมเองตอนแรกก็คิดแบบท่าน แต่ผมก็ถามคนแก่อายุเกือบร้อย ที่สมัยก่อนเช่าสมเด็จกันองค์ละ2บาท ซึ่งต้องดูที่เนื้อครับ ผมไม่เถียงว่ามีของปลอม แต่ของจริงที่สร้างก็มีจริง ซึ่งผมเล่นพระก็ต้องหาขอมูลด้วยครับ แต่สมเด็จดูจากหนังสือนี้บอกได้เลย ไม่มีทางเป็นครับต้องเห็นของจริง ซึ่งน้อยคนมากที่จะเปิดเผยความลับของการดูพระสมเด็จกัน พูดง่ายๆแล้วกันครับคนที่ดูเป็นไม่บอกคุณหรอกครับ เขาจะเก็บวิชาให้ตายไปกับตัว ซึ่งผมดูเป็นแค่ครึ่งเดียว ผ่านการจับมาหลายองค์แต่ก็ยังดูไม่ขาด พระสมเด็จท่านสร้างไว้หลายเนื้อหลายพิมพ์ ซึ่งในระยะแรกจะเนื้อไม่สวยแก่น้ำมันมาก พระออกเป็นเหลืองสีน้ำตาล ท่านต้องแม่นพิมพ์ก่อนจำให้ได้ซึ่งผมก็บอกได้เลยของจริงกับในหนังสือพระ จะคล้ายๆกันจุดนูนเว้าก็มองไม่เห็น เอาง่ายๆท่านต้องจำเป็นพิมพ์ไปก่อน เนื้อสมเด็จมีทั้งด้านและหนึก ด้านคืออ่อนน้ำมัน หนึกคือแก่ผงแก่น้ำมัน ถ้าแก่น้ำมันพระเป็นสีน้ำตาล ที่บอกมานี้ผมอ่านและศึกษามาพอสมควร ซึ่งปัจจุบันหนังสือพระสมเด็จไทยเล่มล่ะ 100 บาท เขาจะบอกเคล็ดต่างๆมาให้เราดู แต่เขาก็บอกแล้วว่าเขาจะบอกไม่หมดเพราะกลัวคนเอาไปทำพระเลียนแบบ แต่ที่เลียนแบบไม่ได้คือการหดตัว ที่เรียกว่ารอยหนอนด้น กับการยุบตัวของมวลสารที่ไม่เท่ากัน เพราะสมเด็จท่านผสมผงหลายอย่าง จึงไม่ใช่เนื้อเดียวกันหมด อีกอย่างนะครับสมเด็จม้วนนี้ท่านสร้างมาให้ร้อยกับเชือกไว้ข้างเอวกันสุนัขกัด เนื้อจะไม่เหมือนกับที่สร้างมาหลังๆ เป็นพระยุคแรกที่ท่านเริ่มสร้างก่อนที่ท่านจะได้เป็นสมเด็จพระพุทธจารย์โต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2008
  16. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

(good)พุงโต นายแน่มาก(good)(good)(good)

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      117
  17. ภราดรสันติ

มวน-สาน ชัดเจนดี

จง ขยายยยยย!!!!!!

ขนาดไฟล์:
      240.8 KB
      เปิดดู:
      112
  18. lekpluto

ขอบคุณครับ "คุณปลัดขิก" ยังมีแน่กว่านี้อีก เกรงว่าจะต้องไปเหยียบตาปลาของใครต่อใคร ที่ร่วมขบวนการ "พระมือผี" หรือ"เอาพระมาหลอกลวงคนให้เช่า ให้ทำบุญ" เท่านั้น แต่อย่างว่าแหละครับ ไม่อยากปล่อยให้คนชั่วลอยนวล ผมเองก็เข้ามาในเวปนี้แค่ช่วงระยะเวลาหนึ่ง อยากรู้เหมือนกันว่า จะมีการพัฒนาไปในทางที่ดี ที่ถูกต้อง ชอบธรรมหรือไม่ ? ถ้าไม่ อีกไม่นานหรอกครับ ผมก็คงกลับถิ่นฐาน ไปทำงานตามอุดมการณ์ในเวปของผมต่อไป

เพราะผมคงทนไม่ได้ครับ ที่จะอยู่ร่วมสังคมกับ "คนเลว"

ยุคนี้เป็นยุค "ถิ่นกาขาว" อีกาน่ะครับ มีแต่สีดำ แต่ถ้าใครมองเห็นอีกาเป็นสีขาวเมือไร ก็ไม่ต่างจากการมองคนเลว เป็นคนดี , เห็นสีดำ (หรือสิ่งที่ผิด) เป็นสีขาว (สิ่งที่ถูกต้องดีงาม) เห็นกงจักรเป็นดอกบัว ฯลฯ ซึ่งคนไม่น้อย และนับจะทวีคูณมากขึ้น ในสังคมไทย หรือสังคมโลก ดังนั้น คนดีเขาจึงต้องเร้นหนีกายให้ห่างไกลคนชั่ว เพราะเขาไม่อยากไปตอแย คือ ทางใคร ทางมัน

ตอนนี้ผมจะขอลองของ ลองกำลังสักตั้ง พยายามเขียนให้เป็นกลางแล้วนะ แต่ต่อไปคงต้องเขียนตรงไปตรงมา เอาความจริงมาตีแผ่กัน หวังว่าผู้ดูแลระบบ คงไม่คิดว่าผมเข้ามาก่อกวนความสงบนะครับ เพราะเวปนี้เป็นเวปสาธารณะ ควรจะรับฟังความคิดเห็น และความคิดเห็นข้อขัดแย้ง ไม่ใช่การทะเลาะกัน ไม่ใช่สิ่งที่ผิด ผมอยากจะดูสิว่า ธรรมะ จะชนะ อธรรม หรือไม่ ? ถ้าไม่ ก็คงต้อง ทางใคร - ทางมัน เหมือนกันครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำกระเซ้าเย้าแหย่ ในฐานะเพื่อนร่วมเวป ผมก็กระเซ้าเย้าแหย่คุณบ้าง อย่าถือสาหาความกันเลยนะครับ

19. ภราดรสันติ

พี่เล็กจะไปหนายยยย อยู่ช่วยน้องๆดูก่อนน พวกผมยังเยาว์อยู่มาก

20. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

555..รู้ได้ไง.ว่าเป็นปลัดขิก...^-^