มีวิธีคิดอย่างไรเพื่อให้สบายใจในการทำงาน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เลนิน, 12 กรกฎาคม 2012.

1. เลนิน

เลนิน สมาชิก

ที่ทำงานไม่ค่อยเวิร์คครับ เจ้านายกดดันตลอด โดนฝ่ายบริหารที่สูงกว่าเล่นงานมาก็มาลงที่เราอีก เครียดครับ แต่งานมันหายากยังไงก็อยู่ไกล้บ้านก็ทนๆไป

พอมีวิธีคิดอย่างไรบ้างครับที่ทำให้เราไม่รู้สึกมีโทสะเวลาโดนเจ้านายดุด่าหรือเล่นงานเราในที่ประชุมน่ะครับ

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถือคติคับที่อยู่ได้คับใจอยู่ยากคับ คุณไปทำงานควรจะได้ทำงานอย่างมีความสุขนะครับ ถ้าทำไปเ้ครียดไป กลับมาบ้านก็ยังต้องเครียดอีก หาความสุขไม่ได้ ถามหน่อยค่าตอบแทนเดือนละเป็นแสนรึปล่าวถึงยังต้องทน :cool::cool::cool:

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อย่าไปสนใจเรื่องวิธีคิดเลยครับ ปฏิบัติเลยดีกว่า

เจ้านายก็คือ "ลูกจ้าง" เหมือนกันครับ ไม่ใช่เจ้าของบริษัท แต่หน้าที่ของเค้าก็คือ ต้องคอยสั่งงาน เค้าก็ได้รับความกดดันมาอีกทีเช่นกัน ง่ายๆก็คือทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดจนสุดความสามารถ เมื่อเกิดความเครียดเราก็ต้องหาวิธีกำจัด อาจจะดูหนัง ฟังเพลง สวดมนต์ นั่งสมาธิ เล่นกีฬา ให้สนุกกับงานนะครับ อย่าเครียดอยู่กับคน ถ้าชอบสวดมนต์อยู่แล้วก็อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของเจ้านายบ่อยๆนะครับ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง การทำงานก็เครียดกันทุกคน ขนาดคนจะโกงยังเครียดเลยว่า จะหาวิธีโกงยังไง พอหลังโกงได้แล้วต้องเครียดต่อ เค้าจะจับได้เมื่อไหร่ ตายไปก็ตามไปเครียดต่อจะได้รับผลกรรมอย่างไร สรุปอย่าเครียดเลยครับ สนุกมาทางธรรมมะดีกว่า ศึกษาเท่าไหร่ก็ไม่ตัน งานยิ่งเครียดยิ่งเหนื่อย ธรรมมะยิ่งลึกยิ่งมีความสุข

อนุโมทนาบุญ แด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่าน สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  4. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าเรื่องท่านปุณณะแบบย่อๆ

ท่านจะบำเพ็ญสมณธรรมที่สุนาปรันตชนบท(ตามหลักฐาน ชนบทนี้อยู่ในไทยนะครับ) ซึ่งชาวชนบทนี้ดุร้าย หยาบคาย ไม่มีอารยธรรม ขึ้นชื่อเรื่องการจับมนุษย์กิน

พระพุทธเจ้าจึงตรัสเตือนว่าชาวชนบทนี้ ดุร้ายหยาบคายคายมาก

พุทธะ ถ้ามนุษย์เหล่านั้นด่าเธอ จักทำอย่างไร?

ปุณณะ ข้าพเจ้าจักคิดว่าชาวชนบทนี้ประเสริฐหนอ ที่ไม่ทำร้ายเราด้วยมือ

พุทธะ ถ้ามนุษย์เหล่านั้นทำร้ายเธอด้วยมือ?

ปุณณะ
    ข้าพเจ้าจักคิดว่าชาวชนบทนี้ประเสริฐหนอ ที่ไม่ทำร้ายเราด้วยก้อนดิน/ก้อนหิน

พุทธะ
    ถ้ามนุษย์เหล่านั้นทำร้ายเธอด้วยก้อนดิน/ก้อนหิน?

ปุณณะ ข้าพเจ้าจักคิดว่าชาวชนบทนี้ประเสริฐหนอ ที่ไม่ทำร้ายเราด้วยท่อนไม้

พุทธะ ถ้ามนุษย์เหล่านั้นทำร้ายเธอด้วยท่อนไม้?

ปุณณะ ข้าพเจ้าจักคิดว่าชาวชนบทนี้ประเสริฐหนอ ที่ไม่ทำร้ายเราด้วยศาตราอันคม

พุทธะ ถ้ามนุษย์เหล่านั้นทำร้ายเธอด้วยศาตราอันคม?

ปุณณะ มีภิกษุบางรูป ไม่ยินดีในการบำเพ็ญสมณธรรมแล้วเที่ยวหาศาตราอันคมมาฆ่าตนเอง ข้าพเจ้าเห็นว่า การตายของข้าพองค์เช่นนี้ประเสริฐกว่าภิกษุเหล่านั้น

พุทธะ. ดีละๆ ปุณณะ เธอประกอบด้วยการข่มใจและความสำรวมเช่นนี้ จักอยู่ในสุนาปรันตชนบทได้

ขอให้เจริญในธรรมครับ

5. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญอานาปานสติให้คล่องๆ จะช่วยได้ครับ

6. KRIDROCKER

KRIDROCKER Active Member

26 ธันวาคม 2007
    ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง ที่โดนเหมือนอย่างท่าน
    โดยผมนำคำสอนของหลวงปู่ครูบาพรหมา พรหมจักโก
    มาใช้ครับ
    ท่านว่า "คนโง่เอาใจไว้ที่ปาก คนฉลาดเอาปากไว้ที่ใจ"
    ซึ่งผมก็สบายใจขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2012
  7. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คิดว่าทำเพื่อชาติ และชดใช้กรรมไปในต้ว อิ อิ

8. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    อันนี้ประสบการณ์ตรงมากๆปัญหาคล้ายๆคุณเลนินเลย..เขียนใบลาออกเมื่อปลายปี..ลาออกเดือนมีนาคม หางานสำรองไว้แล้ว กะว่าถ้าไม่เรียกคุยก่อนมีนาได้ย้ายสถานที่แน่ๆและงานสำรองนี่เงินเดือนดีกว่าตั้งเยอะ มีโอกาสก้าวหน้ากว่ากันเยอะ..ระหว่างรอออก3เดือน สองเดือนแรกนี่กะดี๊กะด๊าอยากออกมาก..เพราะเบื่อมากๆ พอเข้าเดือนที่สามเริ่มกลับมาคิดทบทวนไปมาหลายรอบ..มีคำถามคำตอบมากมายในสมองเรา แล้วมันก็มีคำถามมาว่า ถึงเราหนีไปไหนปัญหามันจะหมดไปไหม? แล้วทำไมไม่หาที่สาเหตุล่ะ? แล้วสาเหตุมันอยู่ที่ไหน? มันก็อยู่ที่ใจเรานี่แหล่ะ..ก็เลยกลับมาทบทวนที่ใจเราเอง จริงๆปัญหามันอยู่ที่ใจเราเอง..เพราะเราคาดหวังในตัวเจ้านายของเราว่าจะต้องเป็นแบบที่เราคิด..แต่ไม่ใช่ เพราะเราคิดในมุมของเราเอง..และเราลืมหน้าที่ของเราเอง เราไปคิดแทนเจ้านายอยากให้เจ้านายเป็นแบบนี้เพื่อให้สอดคล้องกับการทำงานของเรา..จึงกลับมาเปลี่ยนความคิดใหม่ กลับมาทำ"หน้าที่"ของเราเองให้สมบูรณ์ที่สุด และหน้าที่ของเรามีอะไรบ้างล่ะ? รับผิดชอบในหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย..เป็นลูกน้องที่ดีของเจ้านาย เป็นเพื่อนที่ดีในองค์กรฯลฯ ที่พิมพ์มามากมายก่ายกองเนี่ย ก็อยากให้หันกลับมามองที่ตัวเอง..ลดใจเราลง เราเอาแค่เนื้องาน อย่างอื่นอย่าให้มันเข้ามากระทบที่ใจ ต้องหัดทำทีละนิด ทำบ่อยๆอาจจะใช้เวลานิด..แต่ขอบอกว่าสำเร็จมาแล้ว

9. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    ก็ถ้าเรามั่นใจว่าเรามีความสามารถ...และเราได้ทำงานนั้นๆด้วยความถูกต้อง
    ดีที่สุดแล้ว..เขาเรียกว่าใช้ใจทำงาน ความเจริญทั้งหลายก็เกิดที่ตัวเรา..
    จะไปสนใจคนอื่นทำไม มันก็แค่สมมติกันไปตามบทตามกรรมของแต่ละคน
    ทางข้างหน้ามันยังยาวไกลนัก...แค่วันนี้เราคิดดี ทำดี แล้วเราจะกลัวอะไร

10. ดาหลัง

ดาหลัง Active Member

...ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุดก็พอคะ...

11. romanof3

romanof3 Active Member

ทำตามหน้าที่ ครับ คงจะยากสำหรับประโยคนี้ถ้าคุณไม่เคย ปฏิบัติธรรม หรือ เคย แต่ธรรมมันไม่เข้าไปในใจคุณ แนะนำ รักษาศีล ทำทาน และทำบุญให้เจ้านายคุณ หรือ คนที่คุณมีอคติ นะครับ ตบมือข้างเดียวไม่ดัง ถ้าเค้ามีโทสะ คุณสงบ โทสะคุณก็ไม่เกิด สำคัญคือ คุณเป็นตามที่เค้า กล่าวหาหรือเปล่า ลองทบทวนดู ดี ๆ รู้จักดูตนเอง ง่าย ๆ รักษาศีล เป็นกรอบชีวิต ในการดำเนินชีวิต ในการทำงาน ลองดู ถ้าศีลคุณมี สติในการทำงานคุณจะมีมากกว่านี้ จะเห็นช่องทางที่ประมาทไปจากเดิม สำคัญคือ พอมีสติจากศีลในการทำงาน งานคุณจะไม่พลาด เจ้านายคุณจะไม่ด่าเช่นกัน โทสะคุณก็จะไม่มี ถึง เจ้านายคุณด่า คุณก็จะเถียงอย่างมีเหตุผลได้ ว่าคุณไม่ผิดแบบมีเหตุผล ไม่ใช่ไปใช้โทสะใส่กัน นี่ละ ประโยชน์ของศีล ลองรักษาศีลดูแล้วจะรู้ว่าอารมณ์ ใจท่านจะเปลี่ยน การมองโลกของท่านต่อคนอื่นๆจะเปลี่ยนไป ครับ

12. พลูโตจัง

พลูโตจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่รู้หาทางแก้ได้ยัง วิธีนึงที่พลูโตใช้คือ การเรียนรู้เจ้านาย ทั้งเจ้านายเราและเจ้านายระดับสูงขึ้นไป เจ้านายเราชอบการทำงานแบบไหน..วิธีการพูดแบบไหน เพื่อจะบริหารเจ้านายได้ถูก เช่น บางคนสั่งงานแล้วอยากได้งานเร็ว หรือบางคนอยากได้ข้อมูลประกอบแน่นๆ แบบเนี๊ยค่ะ

อีกเรื่องที่พอช่วยได้คือการเตรียมพร้อมก่อนเข้าประชุม หาข้อมูลแน่นๆ ลองทำการบ้านล่วงหน้า ว่าเจ้านายอยากจะทราบอะไรจากเรา เค้าจะถามอะไร เพื่อหาทางหนีทีไล่ไว้ค่ะ

อยากให้คิดในแง่ดีไว้ ภาวะกดดัน ทำให้เราแกร่งขึ้น..งานหนัก ทำให้เราเก่งขึ้น สิ่งที่เจ้านายด่า ถือเป็นบทเรียนค่ะ จำไว้ แล้วปรับปรุงฝีมือ..สู้ๆ ค่ะ