เสียงธรรม มงคลสูตร เสียงอินเดีย

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย paang, 24 มกราคม 2008.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มงคลสูตร (อินเดีย)

เอวัมเม สุตัง ( อันข้าพเจ้า (คือพระอานนท์เถระ) ได้สดับมาอย่างนี้ )
    เอกัง สะมะยัง ภะคะวา ( สมัยหนึ่ง สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า )

สาวัตถิยัง วิหะระติ เชตะวะเน, อนาถะปิณฑิกะ อาราเม

( ประทับอยู่ที่เชตวันวิหาร อารามของอนาถบิณฑิกเศรษฐี ใกล้เมืองสาวัตถี )
    อะถะ โข อัญญะตะรา เทวะตา ( ครั้งนั้นแล เทวดาองค์ใดองค์หนึ่ง )
    อะภิกกันตายะ รัตติยา อะภิกกันตะวัณณา

( ครั้งเมื่อราตรีปฐมยามล่วงไปแล้ว มีรัศมีอันงามยิ่งยิ่งนัก )

เกวะละปัปปัง เชตะวะนัง โอภาเสตวา ( ยังเชตวันทั้งสิ้น ให้สว่าง )
    เยนะ ภะคะวา เตนุปะสังกะมิ

( พระผู้มีพระภาคเจ้าประทับอยู่ ณ ที่ใด ก็เข้าไปเฝ้า ณ ที่นั้น )
    อุปะสังกะมิตวา ภะคะวันตัง อภิวาเทตวา

( ครั้นเข้าไปเฝ้าแล้ว จึงถวายอภิวาท พระผู้มีพระภาคแล้ว )
    เอกะมันตัง อัฏฐาสิ ( ได้ยืนอยู่ในที่สมควรแห่งหนึ่ง )

เอกะมันตัง ฐิตา โข สา เทวตา ( ครั้นเทวดานั้น ได้ยืนในที่สมควรแห่งหนึ่งแล้ว แล )

ภะคะวันตัง คาถายะ อัชฌะภาสิ ( ได้ทูลพระผู้มีพระภาคเจ้า ด้วยคาถาว่า )
    พะหู เทวา มะนุสสา จะ ( หมู่เทวดาและมนุษย์เป็นอันมาก )

มังคะลานิ อะจินตะยุง อากังขะมานา โสตถานัง ( ผู้หวังความสวัสดี ได้คิดหามงคลทั้งหลาย )

พรูหิ มังคะละมุตตะมัง ( ขอพระองค์จงเทศนา มงคลอันสูงสุด )
    อะเสวะนา จะ พาลานัง ปัณฑิตานัญจะ เสวะนา

( พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสว่า การไม่คบคนพาลทั้งหลาย ๑ การคบคบบัณฑิตทั้งหลาย ๑ )

ปูชา จะ ปูชะนียานัง เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ

( การบูชาชนที่ควรบูชาทั้งหลาย ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    ปะฏิรูปะเทสะวาโส จะ ปุเพ จะ กะตะปุญญะตา

( การอยู่ในประเทศอันสมควร ๑ การเป็นผู้มีบุญอันทำแล้วในกาลก่อน ๑ )
    อัตตะสัมมาปะณิธิ จะ เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ

( การตั้งตนไว้ชอบ ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    พาหุสัจจัญจะ สิปปัญจะ วินะโย จะ สุสิกขิโต
    ( การเป็นผู้ฟังมาก ๑ ศิลปะ๑ วินัยอันชนศึกษาดีแล้ว ๑ )
    สุภาสิตา จะ ยา วาจา เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( วาจาอันชนกล่าวดีแล้ว ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    มาตาปิตุอุปัฏฐานัง ปุตตะทารัสสะ สังคะโห
    ( การบำรุงมารดาบิดา ๑ การสงเคราะห์บุตรและภรรยา ๑ )
    อะนากุลา จะ กัมมันตา เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( การงานทั้งหลายที่ไม่อากูล ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    ทานัญจะ ธัมมะจะริยา จะ ญาตะกานัญจะ สังคะโห
    ( การให้ ๑ การประพฤติธรรม ๑ การสงเคราะห์ญาติทั้งหลาย ๑ )
    อะนะวัชชานิ กัมมานิ เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( การกระทำทั้งหลายไม่มีโทษ ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    อาระตี วิระตี ปาปา มัชชะปานา จะ สัญญะโม
    ( การงดเว้นจากบาป ๑ การสำรวมจากการดื่มน้ำเมา ๑ )
    อัปปะมาโท จะ ธัมเมสุ เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( การไม่ประมาทในธรรมทั้งหลาย ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    คาระโว จะ นิวาโต จะ สันตุฏฐี จะ กะตัญญุตา
    ( การเคารพ ๑ การไม่จองหอง ๑ การยินดีในของที่มีอยู่ ๑ การเป็นคนกตัญญู๑ )

กาเลนะ ธัมมัสสะวะนัง เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( การฟังธรรมตามกาล ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    ขันตี จะ โสวะจัสสะตา สะมะณานัญจะ ทัสสะนัง
    ( ความอดทน ๑ การเป็นคนว่าง่าย ๑ การเห็นสมณะทั้งหลาย ๑ )
    กาเลนะ ธัมมะสากัจฉา เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( การเจรจาธรรมโดยกาล ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    ตะโป จะ พรัหมะจะริยัญจะ อะริยะสัจจานะ ทัสสะนัง
    ( ความเพียรเผากิเลส ๑ การประพฤติอย่างพรหม ๑ การเห็นอริยสัจทั้งหลาย ๑ )

นิพพานะสัจฉิกิริยา จะ เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ

( การทำพระนิพพานให้แจ้ง ๑ ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    ผุฏฐัสสะ โลกะธัมเมหิ จิตตัง ยัสสะ นะ กัมปะติ
    ( จิตของผู้ใด อันโลกธรรมถูกต้องแล้ว ย่อมไม่หวั่นไหว )
    อะโสกัง วิระชัง เขมัง เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    ( ไม่มีโศก ปราศจากธุลี เกษม ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด )
    เอตาทิสานิ กัตวานะ สัพพัตถะมะปะราชิตา

( เทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย กระทำมงคลทั้งหลายเช่นนี้แล้ว เป็นผู้ไม่พ่ายแพ้ในที่ทั้งปวง)

สัพพัตถะ โสตถิง คัจฉันติ ตันเตสัง มังคะละมุตตะมันติ ฯ

( ย่อมถึงความสวัสดีในที่ทั้งปวง ข้อนี้เป็นมงคลอันสูงสุด ของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เหล่านั้น แล ฯ )

ไฟล์ที่แนบมา:

• 6012.mp3
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      64,140
  2. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ๆ ๆ ครับ

3. จุฬากร

จุฬากร สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2006
    พี่ต้น ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยเน้อเจ๊า..

4. aphisara

aphisara สมาชิก

ชอบมากค่ะ บทนี้หามานานแล้ว อนุโมทนาด้วยค่ะ ขอรบกวนถามนะค่ะ ได้โหลดบทแผ่เมตตาของแป้งได้แล้ว

5. aphisara

aphisara สมาชิก

อนุโมทนาด้วยค่ะ หามานานแล้วค่ะบทนี้ชอบมากเลย ขอบคุณนะค่ะโหลดบทแผ่เมตตาของแป้งได้แล้ว รบกวนถามนะค่ะทำไมโหลดของคนอื่นได้แต่ตัวหนังสือค่ะดนตรีไม่มีเปิดไม่มีเสียงเพลงเลยค่ะ ขอบคุณมากๆ

6. nttr

nttr สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2008
    ตรงท่อน " มาตาปิตุอุปัฏฐานัง ปุตตะ ทารัสสะ สังคะโห "

เสียงหายไปง่ะ ขึ้นเป็น อะนากุลา จะ กัมมันตา เอตัมมังคะละมุตตะมัง เฉยเลย

7. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาค่ะ

8. phtawan

phtawan สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ