เสียงธรรม พุทธชัยมงคลคาถาอินเดีย ( พุทธวิธีชนะมาร )

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย paang, 24 มกราคม 2008.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พุทธชัยมงคลคาถาอินเดีย ( พุทธวิธีชนะมาร )

พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง
    ครีเมขะลัง อุทิตะโฆระสะเสนะมารัง
    ทานาทิธัมมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคลานิฯ

( พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระยามารผู้เนรมิตแขนมากตั้งพัน ถืออาวุธครบมือ
    ขี่ช้างครีเมขละ มาพร้อมกับเหล่าเสนามารซึ่งโห่ร้องกึกก้อง ด้วยวิธีอธิษฐานถึงทานบารมี เป็นต้น,ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

มาราติเรกะมะภิยุชฌิตะสัพพะรัตติง
    โฆรัมปะนาฬะวะกะมักขะมะถัทธะยักขัง
    ขันตีสุทันตะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิฯ

( อนึ่งพระจอมมุนี ได้เอาชนะยักษ์ชื่อ อาฬวกะ ผู้มีจิตหยาบกระด้าง
    ผู้ไม่มีความอดทน มีความพิลึกน่ากลัวกว่าพระยามารซึ่งได้เข้ามาต่อสู้อย่างยิ่งยวดจนตลอดคืนยันรุ่ง ด้วยวิธีทรมานอันดี คือ ขันติ ความอดทน,ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

นาฬาคิริง คะชะวะรัง อะติมัตตะภูตัง
    ทาวัคคิจักกะมะสะนีวะ สุทารุณันตัง
    เมตตัมพุเสกะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิฯ

( พระจอมมุนี ได้เอาชนะช้างตัวประเสริฐ ชื่อ นาฬาคิรี ที่เมายิ่งนัก และแสนจะดุร้าย ประดุจไฟป่าและจักราวุธและสายฟ้า ด้วยวิธีรดลงด้วยน้ำ คือ ความมีพระทัยเมตตา,ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

อุกขิตตะขัคคคะมะติหัตถะสุทารุณันตัง
    ธาวันติโยชะนะปะถังคุลิมาละวันตัง
    อิทธีภิสังขะตะมะโน ชิตะวา มุนินโท

( พระจอมมุนี ทรงคิดจะแสดงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ จึงได้เอาชนะโจรชื่อ องคุลิมาลผู้แสนจะดุร้าย มีฝีมือ ถือดาบวิ่งไล่พระองค์ไปสิ้นระยะทาง ๓ โยชน์,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

กัตวานะ กัฏฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา
    จิญจายะ ทุฎฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ
    สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

( พระจอมมุนี ได้เอาชนะคำกล่าวใส่ร้ายของ นางจิญจมาณวิกา ซึ่งทำอาการเหมือนดั่งตั้งครรภ์เพราะเอาท่อนไม้กลมผูกไว้ที่หน้าท้อง ด้วยวิธีทรงสมาธิอันงาม คือ ความกระทำพระทัยให้ตั้งมั่นนิ่งเฉย ในท่ามกลางหมู่ชน,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

สัจจัง วิหายะ มะติสัจจะกะวาทะเกตุง
    วาทาภิโรปิตะมะนัง อะติอันธะภูตัง
    ปัญญาปะทีปะชะลิโต ชิตะวา มุนินโท

( พระจอมมุนี ผู้รุ่งเรืองด้วยแสงสว่าง คือ ปัญญา ได้เอาชนะ สัจจกะนิครนถ์
    ผู้มีความคิดมุ่งหมายในอันจะละทิ้งความสัตย์มีใจคิดจะยกถ้อยคำของตนให้สูงประดุจยกธง และมีใจมืดมนยิ่งนัก ด้วยการแสดงเทศนาให้ถูกใจ,ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

นันโทปะนันทะภุชะคัง วิพุธัง มะหิทธิง
    ปุตเตนะ เถระภุชะเคนะ ทะมาปะยันโต
    อิทธูปะเทสะวิธีนา ชิตะวา มุนินโท

( พระจอมมุนี ได้เอาชนะพญานาคราช ชื่อ นันโทปนันทะ ผู้มีความรู้ผิด มีฤทธิ์มาก ด้วยวิธีบอกอุบายให้พระโมคคัลลานเถระพุทธชิโนรส แสดงฤทธิ์เนรมิตกายเป็นนาคราช ไปทรมานพญานาค ชื่อ นันโทปนันทะ นั้น,ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ )

ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง
    พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทะพะกาภิธานัง
    ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ
    ( พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระพรหมผู้มีนามว่า ท้าวผกาพรหม ผู้มีฤทธิ์
    คิดว่าตนเป็นผู้รุ่งเรืองด้วยคุณอันบริสุทธิ์ ผู้ถูกพญานาครัดมือไว้แน่น
    เพราะมีจิตคิดถือเอาความเห็นผิด ด้วยวิธีวางยา คือ ทรงแสดงเทศนาให้ถูกใจ

เอตาปิ พุทธะชะยะมังคะละอัฏฐะคาถา
    โย วาจะโน ทินะทิเน สะระเต มะตันที
    หิตวานะเนกะวิวิธานิ จุปัททะวานิ
    โมกขัง สุขัง อะธิคะมยยะ นะโร สะปัญโญ ฯ

( บุคคลใดมีปัญญา ไม่เกียจคร้าน สวดและระลึกถึงพระพุทธชัยมงคล ๘ คาถาเหล่านี้ทุกๆ วัน

บุคคลนั้นจะพึงละความจัญไรอันตรายทั้งหลายทุกอย่างเสียได้ และเข้าถึงความหลุดพ้นคือ พระนิพพานอันบรมสุข นั้นแลฯ )

ไฟล์ที่แนบมา:

• 10677.mp3
      ขนาดไฟล์:
      5.8 MB
      เปิดดู:
      53,961
  2. แม่จิ๊บโจ้

แม่จิ๊บโจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ไพเราะมากค่ะ ขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งค่ะ

3. rassarin

rassarin สมาชิก

ไพเราะมากๆ ชอบค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

4. อรวี จุฑากรณ์

อรวี จุฑากรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาสาธุ
    หาฟังอยากค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

5. natty105

natty105 สมาชิกใหม่

สุดยอดครับ

6. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะดีคับ...อนุโมทนาสาธุ

7. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อนุโมทนา สาธุ

8. s_kontha

s_kontha สมาชิกใหม่

ดีมากครับขอให้จงเจริญ

9. SOMDEJ

SOMDEJ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาจ้ะ

10. kwamawauyo

kwamawauyo Active Member

21 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ

11. raphiphan

raphiphan เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    โมทนา สาธุครับ

12. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะไปอีกแบบค่ะ..ชอบจัง..

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ..

13. กระต่ายtai

กระต่ายtai Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาค่ะ

14. nataree009

nataree009 สมาชิกใหม่

28 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุ

15. โอ๊ต Art ED

โอ๊ต Art ED สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ

16. kritsada_li

kritsada_li เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ<!-- google_ad_section_end --> ครับ<!-- google_ad_section_end -->

17. สร้อยกัทลี

สร้อยกัทลี เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณ คุณแป้ง เมื่อก่อนตอนเปิดมนต์อินเดียแล้วทำสมาธิไปด้วยเวลาได้ยินเพลงนี้ทีไร รู้สึกดีมาก ๆ แต่ก็ไม่รู้ว่า มนต์นี้ชื่ออะไร น้ำตาไหลทุกครั้งที่ได้ยินมนต์นี้ แต่วันนี้ ได้รู้แล้วค่ะว่ามนต์ที่เราได้ยินและเกิดปิติเมื่อได้ฟัง ชื่อมนต์อะไร ขอบคุณ คุณแป้งอีกครั้ง ขอให้พระสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองคุณแป้งค่ะ

18. muumui

muumui สมาชิก

10 กันยายน 2010
  19. phtawan

phtawan สมาชิกใหม่

ขอบคุณจ๋าาาาาาา

20. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนา