พระกริ่งปวเรศพรหมมุนีบ่วงสื่อเฮง รับพระสิ้นเดือนกันยายนนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jummaiford, 22 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ในบรรดาพระที่ผมสร้างมาทั้งหมดพระที่นับว่าประทับใจมีสองอย่างคือพระกริ่งเเละ หลวงพ่อทวด การจัดสร้างพระกริ่งตั้งเเต่อดีตถึงปัจจุบันนั้นผมเองได้ทำการหล่อพระกริ่งมาหลายรุ่นนับสิบๆรุ่นเเล้ว การสร้างพระกริ่งรุ่นเเรกผมเองใช้ชื่อพระนามพระกริ่งว่ายอดฟ้ายอดยิ่งยศ ซึ่งปัจจุบัน มีการเเลกเปลี่ยนกันเเสนกว่าบาทพระกริ่งอายุเพียงเเค่สามปีกว่าๆเท่านั้น เหตุเพราะด้วยเจตนาเป็นหลักเพราะสมัยนั้นเเจกกับผู้ร่วมงานบุญเเละผู้บริจาคทองหล่อพระกริ่ง เเละผมเองเป็นศิษย์ของศิษย์ของสมเด็จพระสังฆราชแพ ซึ่งเเต่ละท่านล้วนเเต่ล่วงลับไปเกือบหมดเเล้วอาทิ สมเด็จพุฒโฆษาจารย์ พุฒ วัดสุวรรณาราม หลวงพ่อถม วัดเชิงท่า เเละอาจารย์นิรันดร์ เเดงวิจิตร ซึ่งเป็นตำนานไปหมดเเล้วเเต่ ของดีที่ยังมีอยู่คือชนวนที่ผมเองเก็บสะสมเอาไว้เเม้เอาไปหล่อไปจนหมดเเล้วเเต่ก้านชนวนต่างๆยังอยู่ที่ผมไม่ได้กระจายไปไหนเพราะชนวนคือของดีเเต่ละครั้งใส่ทองเเละเงินไปมากอย่างพระกริ่งเจ้าสัวนี่นับอีกเป็นหนึ่งในตำนานที่ต้องบอกว่าสุดยอดจริงๆ

ครั้งนี้ผมเองนำก้านชนวนเเต่ละรุ่นมาเรียงจนครบทุกรุ่นรวมทั้งชนวนก้นเบ้า ทั้งเนื้อนวโลหะ ทองชนวน ทองเหลือ เเละเนื้อต่างๆ ไม่ได้สนใจความสวยงามเเต่อย่างใด นำมารวมชนวนเเละเพิ่มชนวน ดังนี้ที่ได้มาเพิ่มช่วงปีหลังๆคือ

1.ระฆังชายคาพระอุโบสถ วัดพระศรีที่ได้เมื่อปี2525 เมื่อคราวบูรณะเพราะระฆังชำรุด
    2.ฐานพระรัตนะของหลวงพ่อศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
    3.ก้านชนวนพระกริ่งพรหมมุณี ของ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ เเพ วัดสุทัศนเทพวราราม อายุประมาณ 80-100ปี
    4.ชนวน นวโลหะ ผงตะไบเเละก้านชนวนพระกริ่ง ชินบัญชร ญสส
    วัดบวรนิเวศวิหาร ที่สมเด็จมหาธีราจารย์ไปเททองสมัยมีชีวิต
    รับมอบจากหลานชายช่างหุ่น
    5.ชนวนพระบูชา 100ปี วัดระฆัง ในหลวงเสด็จเททองด้วยพระองค์เอง
    6.ชนวนนวโลหะของหลวงปู่หมุน หลวงปู่อิง หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน
    ที่เสกเเผ่นยันต์เเล้วลงเบ้ามีชนวนพระของสมเด็จพระสังฆราชแพของเเท้ๆ
    ไปมาก
    7.ชนวนพระกริ่งที่ผมสร้างเองทุกรุ่น
    8.เเผ่นพระยันต์ตามตำราของโสฬสวังหน้า ของ สมเด็จพระสังฆราชแพ
    สมเด็จสุก หลวงพ่อศุข หลวงพ่อเฒ่ายิ้ม
    9.ชนวนยอดพระเกศโบราณสมัยอยุธยา อู่ทอง กำเเพงเพชร
    10.เเผ่นโลหะยอดมณฑปวัดพระพุทธบาทสระบุรีสมัยพระเจ้าปราสาททอง
    11.ชนวนอื่นๆนับรวมเเล้วคงไม่ต่ำกว่าสามสิบโลได้
    ครับ

การสร้างพระกริ่งของผมนับวันน่าจะถึงจุดอิ่มตัวในการเผยเเพร่ในยุคที่ผมยังหนุ่มๆนี้เเล้วครั้งนี้คงต้องบอกว่าเพลาๆลงเพราะว่าใช้ทุนสูงในการจัดสร้างเพราะหล่อเททองดินไทย เเบบโบราณทีละองค์ซึ่งเดี๋ยวนี้นับคนที่สร้างเเบบนี้ได้เลยครับหาน้อยมากๆเเล้วละครับใครที่รู้จักจะรู้ว่ามวลสารเเต่ละอย่างหายากเพียงไหนใส่เเบบเต็มๆไม่ยั้งมี นับว่าผมยังพอมีเชื้อชนวนพระกริ่งสมัยสมเด็จพระสังฆราชแพเพราะเป็นชั้นหลานศิษย์ของสมเด็จนั้นเอง

ภาพต้นแบบ พระกริ่งปวเรศพรหมมุนี บ่วงซื่อเฮง .....ของดีจากตำนาน สู่ความจริงมาให้ชมครับ

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2012
  2. jummaiford

ในบรรดาของสูงที่ผมเองมีทั้งหมดในประเภทของที่จะบรรจุในพระกริ่งปวเรศพรหมมุนี บ่วงซื่อเฮง นี้ คงไม่ธรรมดาเเน่นอนเพราะประกอบด้วย
    1 พระบรมสารีริธาตุ ที่เสด็จมาเอง
    2 พระอัฐิสมเด็จพระสังฆราชแพ
    3 พระจีวรสมเด้จพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อน
    4 อัฐิหลวงพ่อเฒ่ายิ้ม วัดหนองบัว
    5 ผงมวลสารปิดตาที่เสกโดยหลวงพ่อยิ้ม หลวงพ่อศุข หลวงพ่อเงิน
    6 ผงพระหลวงพ่อศุข
    7 ผงไม้เสาหลักเมืองนครศรีธรรมราช
    8 ผงยอดพระเจดีย์ วัดดีหลวง วัดพะโค๊ะ
    9 ผงหลวงพ่อทวด วัดช้างให้ ปี 2497
    10 ผงพระเศียรสมัยอยุธยา เเละพระโบราณ ภายในวัดเขาอ้อ พัทลุง
    11 ผงพระพุทธรูปแตกหักที่สร้างโดยหลวงพ่อทวด ที่วัดถ้ำคูหาสวรรค์
    12 ผงเเร่เหล็กไหลจากภูเขาความที่เก็บโดยปู่ยิ้ม
    13 ผงหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ
    14 ผงอัฐิหลวงพ่อดู่ วัดสะเเก
    15 ผงพระพุทธคุณที่ลบโดยคนวังหน้า
    16 ผงยันต์ครูองค์พระตำราหลวงพ่อศุข วัดมะขามเฒ่า
    และผงอื่นๆอีกนับไม่ถ้วน
    เนื้อชนวนพิเศษอีก108องค์
    พระทุกองค์มีหมายเลขประจำองค์พระทั้งหมด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  3. jummaiford

การเปิดให้ทำบุญ เป็นชุดๆ เเต่ออกให้จองปีหน้า ส่วนรายละเอียดผมจะทะยอยลงให้ชมกันนะครับ เเต่ขอบอกว่า เเล้วเเต่ศรัทธาต้องเริ่มเก็บตังค์กันได้เเล้วครับพี่น้อง

4. poenarak

poenarak เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับหมอฟอร์ด

รอเก็บเงินร่วมบุญด้วยคนครับ แต่ว่าไม่แน่ใจว่าจะพอที่จะร่วมบุญได้หรือเปล่า แต่ขออนุโมทนาสาธุกับทุกงานบุญครับ

:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2011
  5. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    มาคอยติดตามพระกริ่งปวเรศ ปีมะโรง:cool:

6. jummaiford

ต้นเเบบพระกริ่งเเต่งเสร็จเรียบร้อยเเล้วละครับ รอวันสะสมมวลสารเเล้วจะเททองช่วงวันฉัตรมงคลครับ:cool::cool::cool:

ผมตั้งค่าทำบุญชุดปกติทำบุญชุดละ30000บาท จะได้รับพระกริ่งปวเรศ 1องค์กับพระปิดตาผงมวลสารเก่าเเก่กดพิมพ์มือ1องค์ต้องสะสมปัจจัยกันเอาไว้เริ่มเปิดจองปีหน้าฟ้าใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ธันวาคม 2011
  7. jummaiford

เมื่อวานไม่เเน่ใจพี่เห็นต้นเเบบเเล้วหรือยังพระกริ่งปวเรศ ผมว่าขนาดกำลังดีเเละสัดส่วนได้น่าจะหล่อเเล้วโบราณดีครับ

8. เมืองกาฬ

เมืองกาฬ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2011
    เข้ามาติดตามครับพี่วังหน้า

9. jummaiford

ตอนนี้กำลังสะสมมวลสารสำคัญอยู่ทะยอยสะสมมวลสารใหม่ทั้งหมดรวบรวมครั้งใหญ่เพื่อปีหน้าปีมะโรงครับ

วันนี้โชคชะตาฟ้าบันดาล เจอพระเกศสมัยอยุธยาสวยงามเเต่ไม่สมบูรณ์มากเท่าไหร่ เลยเช่ามาเป็นมวลสารเพื่อความเป็นยอดเกศยอดสุดของดีปีมะโรงตอนนี้ค้นมวลสารรอบบ้านเพราะเก็บของหนีน้ำท่วมทำให้เจอมวลสารเก่าเก็บสมัยเด็กๆ ก็จะนำออกมาหลอมครั้งนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ธันวาคม 2011
  10. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    ยังครับอาจารย์หมอ ไว้จะเข้าไปขอชมอีกที ^^

11. อสูรเทวะ

อสูรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2010
    มาร่วมติดตามด้วยคนครับหมอฟอร์ด โมทนาบุญทั้งหมดครับและหวังว่าคงมีวาสนาร่วมบุญนะครับ...ขอบคุณครับ

12. jummaiford

อนุโมทนาด้วยนะครับปีหน้าฟ้าใหม่ต้องติดตามจะให้เปิดจองหลังปีใหม่กำหนดวันที่เเล้วจะเเจ้งให้ทราบอีกทีเพราะพระชุดที่สร้าง108องค์จะเปิดจองช่วงหลังปีใหม่เเต่วันที่ยังไม่กำหนด ส่วนเนื้อ16องค์พอดีมีคนมีจิตศรัทธาจะขอบริจาคทองคำ9บาทเเต่เขายังไม่รับปากเลยเดี๋ยวรอดูอีกทีว่าจะเป็นอย่างไรเเล้วจะเเจ้งให้ทราบเเต่ที่เเน่นอนผมเองจะนำชนวนพรหมมุณีของสมเด็จพระสังฆราชแพหย่อนไปด้วย สุดยอดอย่างเเน่นอน

ชุดพระกริ่งที่สร้าง16องค์

สำหรับ ชุดกรรมการ สำหรับคนศรัทธาจริงๆจะได้รับ
    พระกริ่ง1องค์
    พระชัยวัฒน์ประจำตัวขนาด2นิ้ว เนื้อนวโลหะ 1 องค์
    พระฤาษีองค์ครูเนื้อชนวนล้วน 1องค์เเละ
    หลวงพ่อทวด 1องค์
    พระปิดตา เนื้อผงมวลสารพิเศษ1องค์

ทำบุญชุดละ1เเสนบาท มี16ชุด

ชุดพระกริ่งที่สร้าง108องค์
    ทำบุญชุดละ30000บาทจะได้รับ
    พระกริ่ง1องค์เเละพระปิดตามวลสารพิเศษ1องค์

ท่านที่ร่วมทำบุญ กรุณาโอนปัจจัย ไปที่ อาจารย์ นายแพทย์ ประพล เองชวน ตามนี้ครับ

ชื่อบัญชี นายประพล เองชวน
    ธนาคารกรุงไทย สาขาโรงพยาบาลสงขลา

บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 9805253309<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2012
  13. อสูรเทวะ

ขอลงชื่อจองล่วงหน้าเอาไว้ก่อนได้มั๊ยครับหมอ ขอจองชุดกรรมการ 1 ชุดครับแล้วจะโทรไปยืนยันอีกครั้งครับ...ขอบคุณครับ

14. jummaiford

บอกได้คำเดียวว่าช้า ก็ อดครับเเต่จองหลังปีใหม่เป็นต้นไปครับ
    อนุโมทนาในเจตนาเป็นกุศลด้วยนะครับขอให้ประสบเเต่ความสุขความสำเร็จตลอดไปนะครับ
    ต้องบอกคนจองชุดกรรมการไว้สุดคุ้มเพราะเพียงเเค่พระชัยวัฒน์บูชาผมเเยกให้ทำบุญ30000บาทเเละพระฤาษีห้อยคออีก30000บาทรวมสององค์ก็หกหมื่นบาทเเล้วครับไม่รวมพระของขวัญอย่างอื่นเรียกว่าชุดสุดคุ้มก็ไม่ผิดอะไร อีกหน่อยมีเงินหาพระไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2011
  15. jummaiford

พระกริ่งปวเรศคือสุดยอดพระกริ่งในดวงใจ การสร้างครั้งนี้นับว่าเป็นพระกริ่งประวัติศาสตร์ที่ต้องบอกว่ายากที่จะมีใครสักคนลงทุนเเสวงหาชนวนมวลสารโบราณได้มากขนาดนี้เว้นเเต่ทำเอาไว้บูชากันเอง เพราะการสร้างพระชุดนี้เเน่นอนว่ามีการรวบรวมมวลสารสุดยอดไว้ทุกๆด้านเข้าไว้ด้วยกัน มวลสารหลักนอกจากจะเป็นชนวนพระกริ่งเจ้าสัวเป็นพื้นฐานเเล้วยังมีชนวนชุดอายุวัฒฑโกซึ่งมีคนหย่อนทองทั้งหมดสี่สิบบาทเเน่นอนว่าทองคำเเท้ๆครึ่งหนึ่งย่อมอยู่ที่ก้านชนวนซึ่งเเก่ทองคำสุดๆผมเองจะอัญเชิญชนวนดังกล่าวมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะด้วยครับเเละพระกริ่งชุดนี้จะมีหมายเลขกำกับทุกๆองค์

ส่วนชื่อรุ่นของพระกริ่งปวเรศนี้ผมเองจะหาชื่อพระนามมหามงคลก่อนเเล้วจะเเจ้งให้ทราบภายหลังนะครับ

16. jummaiford

เคยคุยกับนักสร้างพระกริ่งชื่อดังท่านหนึ่งสร้างพระตั้งเเต่สมัยหลวงพ่อดู่ยังอยู่ นักสร้างพระท่านนี้บอกผมว่า สมัยนี้ยากเเล้วที่จะหาชนวนสังฆราชแพชนิดเพียวๆเเล้วมาหย่อนมีเเต่ชนวนที่ไม่ล้วนเเล้วนำมาพอเป็นเชื้อ ที่เป็นเเบบก้านๆคงจะไม่มีเเล้วละครับ เเละอีกอย่าง น้าท่านนี้ยังบอกด้วยว่า ปัจจุบัน ไม่มีใครสร้างพระกริ่งอย่างผมเเล้ว หล่อโบราณดินไทยทีละองค์เเล้วยังเอาชนวนโบราณมากหล่อล้วนๆเข้าไปอีกเรียกว่า ถ้าใจไม่รักการสร้างจริงๆเเล้วคงสร้างไม่ได้

17. jummaiford

มีหลายคนโทรมาสอบถามสนใจพระชุดกรรมการกันมากเป็นพิเศษเปิดจองปีหน้าเป็นทางการส่วนว่าเมื่อไหร่ต้องตั้งหน้าตั้งตารอเเละตั้งใจฟังอย่างดี ต้องบอกว่าถ้าพลาดเเล้วจะเสียใจเพราะลำพังชนวนสมัยสมเด็จพระสังฆราชแพอันหาได้ยากยิ่งเเล้วยังมีตะกรุดเกจิยุคโบราณอีกหลายองค์ชนวนครูบาอาจารย์สายวิทยาคมเเละสายกรรมฐานอีก ชนวนโลหะชั้นสูงอีกหลายอย่างต้องบอกว่าอย่าพลาด

18. อสูรเทวะ

ต้นแบบพระกริ่งสวยงามมากครับหมอ พระกริ่งปวเรศปี 30 เข้มขลังอลังการสมศักดิ์ศรีพระกริ่งที่จะเป็นตำนานจริงๆครับ...โมทนาบุญครับหมอฟอร์ด

19. jummaiford

ต้นเเบบพระกริ่งปวเรศ ปี2530 ตอนนั้นพระองค์นี้ผมได้จากการร่วมบุญสร้างองค์หลวงพ่อทวดที่มหาราชกับคุณอุ๊กรงสยาม ทำบุญไป1หมื่นบาทได้รับพระองค์นี้มาครับหลังจากนั้นเก็บจนลืมจนเมื่อหลายเดือนก่อนผมค้นเจอพระองค์นี้สภาพไม่สวยเท่าไหร่เพราะหล่อดินไทยโบราณจึงนำไปให้ช่างหล่อพระกริ่งทำการเเต่งพระองค์นี้ให้คมชัดขึ้นหลังน้ำท่วมช่างเพิ่งนำมาส่ง ให้ผม ทำให้เพิ่งนึกได้ว่าฝากไว้ที่ช่างเสียนานจนผมเองก็ลืมไปเสียเเล้ว เมื่อสองวันก่อนช่างเพิ่งนำพระมาส่งคืนเเละถอดพิมพ์ไปเรียบร้อยเหมือนองค์ในภาพไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ จึงนับว่าพระกริ่งรุ่นนี้นับว่ามีเค้าโครงปวเรศอยู่มากเหมือนกันใครทำบุญพระรุ่นนี้ไว้นับว่าโชคดีจริงๆเเต่ตอนนี้ยังไม่เปิดจอง ต้องอดใจรอจองปีหน้าครับ เเละมวลสารจะทะยอยลงให้ชมกันนะครับเเละครั้งนี้ไม่ได้รับมวลสารจากใครๆเพราะเท่าที่มีอยู่ผมเองมั่นใจอย่างยิ่งว่าไม่เป็นรองใคร ไม่น้อยหน้าสำนักไหนทั้งสิ้น เเละ พระกริ่งที่ผมสร้างก็ไม่ไปเปรียบเทียบกับสำนักใดๆเพราะเราสร้างเอง มวลสารตระเวนหาเอง เเละอาจารย์เราเองเสก ทำเเบบ บ้านๆง่ายๆเเต่ไม่มักง่าย เงินก็นำไปสร้างบุญกุศล ทำเเบบสบายๆครับ

20. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007

คำว่าองค์ครูก็เพิ่งประจักษ์วันนี้แหละครับ งดงามอย่างบอกไม่ถูก พระพักตร์อวบอิ่ม เค้าโครงพิมพ์ปวเรศครบถ้วนสมบูรณ์ ชื่นชมครับพี่หมอ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้