ฝันเห็นยายที่เสียไปค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ponpunpon, 7 สิงหาคม 2016.

1. ponpunpon

ponpunpon สมาชิก

31 กรกฎาคม 2016
    มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ. ฝันเมื่อตอนเช้านี้ค่ะ. ฝันว่าจะไปเที่ยวค่ะ พวกวัดสถานที่ท่องเที่ยวสวยๆค่ะ ไปกับแม่ญาติพี่น้องค่ะและขับรถไปกันรถมอเตอร์ไซค์ แต่เหมือนรถเรายางรั่วค่ะ. ก้เลยจะหาที่แวะพัก. และแม่ก็เจอที่แวะพักแต่บอกคนอื่นไปก่อนเดะตามไป. ที่พักนั่นคือบ้านลุงค่ะ. ก็เจอลุง ลูกลุง แฟนลุง และก็เจอแม่ลุง(ยาย) และเราก็มาคุยกันในบ้านปกติคุยรอบแรกก้ไม่มีอะไร พอรอบสองเหมือนจะฉุดคิดขึ้นได้ ว่ายายตายแล้ว. ยายก็นั่งอยู่เราก็พูดออกไปโต้งๆเลย ยายตายแล้วนิ พูดซ้ำๆ. และยายก็ยิ้ม แต่ยายเริ่มเปลี่ยนไป อยู่ๆยายก็ผอมลง และเราก็พูดอีกนะ ยายจะสิงหนูหรอ. พูดซ้ำๆ. และเราก็หันไปคุยกะแม่ค่ะ. แม่เห็นไหม. ยายตายแล้วนิ แม่เห็นรึป่าว. แม่บอกไม่เห็น. ถามได้ยืนเสียงยายไหม แม่บอกไม่ได้ยิน และก็เกมือนแยกย้ายกันไป. และเหมือนใครเล่นน้ำหน้าบ้าน. และลื่นนี่ละค่ะก็เลยเดินออกไปช่วย. และยายก็ออกมา. และเราก็ช่วยเสร็จเราพูดว่า อย่าเข้ามาใกล้นะ. พูดกับยายค่ะ. พูดซ้ำๆเหมือนเข้าไม่ฟัง. เขาพยายามค่อยๆเดินเข้ามา เราก็ถอยๆ จนวิ่งเข้าบ้านเรียกแม่ แม่อยู่ในห้องน้ำ. ทุบรัวเลยค่ะ. จนแม่เปิด. เราก้เข้าไปอยู่ด้วยในห้องน้ำเกาะตรงประตูดูยายตามมาไหม. ยายตามค่ะ แต่หน้ายายเหมือนจะเริ่มเป็นเด็กค่ะ และร้อง และยื่นมือมาตรงประตู เหมือนแบบอย่าทิ้งฉัน. และตื่นค่ะ.

ยายตายมานานค่ะ. เคยฝันแค่หลังจากเผายาย3-4. วัน. จากนั้นไม่เคยฝันค่ะ. จนวันนี้คือครั้งที่สอง. การฝันเห็นแต่ละครั้งจะมีสติรู้ว่ายายตายไปแล้วทุกครั้งค่ะ ครั้งนี้กลัวยายค่ะ. กลัวเขาจะสิง จะทำอะไร. เลยไม่กล้าให้ยายเข้าใกล้ สายตาเขากับการยิ้มมันน่ากลัวค่ะ.ไม่เหมือนเดิม คือยายจะเป็นคนอ้วนๆอวบๆค่ะ. เรารักยายมาก มากจริงๆ. รักที่สุดเลยก็ว่าได้ เพราะมีแต่ยายที่ดูแลเรามาตลอด แต่ครั้งนี้เราหนีเขารู้สึกไม่ดียังไงไม่รู้ ไม่รู้ว่าคิดเองไหม. รบกวนช่วยดูให้ที่นะค่ะ. แต่ถ้าคิดไปเองก็ดี อย่าให้เขาคิดว่าเราทิ้งเขาเลย.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2016
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ยายจะไปเกิดแล้ว
    ทอดกฐินอุทิศให้ยายด้วย
    วัดไปทอดก่อนรีบไปเลย
    กฐินสามัคคีนะ

3. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ยายมาให้ลาภมั่ง ไหนบอกรักยาย แล้วหนีทำไมจ๊ะ ยายชมซะอีก ที่ฝันเห็นปู่ก่อนจะเสีย ว่า ปู่ลงไปนอนในโลง ยายชมไปลากขึ้นมา แกก็ลุกขึ้นมา สักพักก็ลงไปนอนต่อ แล้วยายชมก็ตื่น ยายชมรู้เลยว่า ฝันไม่ดีแน่ ตอนนั้น อายุแค่8ขวบเองน่ะ แต่วันนั้น น้องสาวคนรองก็ฝันคล้ายยายชมน่ะ แกฝันว่า ที่บ้านมีพระมาสวด4รูป แล้ว ปู่ก็นอนอยู่หน้าพระ ตอนเช้า น้องสาวมาเล่าให้แม่ฟัง แม่โกรธใหญ่ ลากน้องสาวไปแปรงฟัน 5555 ยายชมเลยไม่กล้าเล่าเรื่องที่ยายชมฝันเลย พอตกตอนเย็น ปู่ก็ไปจริงๆๆ แล้ว ตอนที่ทำงานศพปู่ มีหลายคนได้เงินด้วย พอขายชมเล่า น้องสาวเล่า พวกที่เล่นหวยเป็นซื้อเลขปู่กันหมด ตอนนั้น ยายชมยังเล่นหวยไม่เป็นอ่ะ งวดนั้น ออกอายุปู่ตอนที่เสียเลย