ผมเหนื่อยเหลือเกินครับ อีก1อาทิตย์จะบวชแต่มีปัญหามากมายเหลือเกิน ช่วยทีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย redeye127, 13 กุมภาพันธ์ 2015.

1. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    คือ อีก 1 อาทิตย์ ผมจะบวชเพื่อให้กับคุณย่าที่ท่านกำลังจะเสีย แต่ท่านอยากเห็นหลายชาย ซึ้งเป็นผมบวชเพื่อที่จะได้ใส่บาตรหรือฟังเทศน์จากผม ,,,,,, ใจจริงๆผมก็อยากจะบวชนะครับ แต่มันมีปัญหาเข้ามามากมายเหลือเกิน ผมรู้สึกไม่สบายใจในทุกเรื่องๆที่เข้ามาเลยครับ
    1.เรื่องเรียนปริญญาโท ก็จะมีการสอบสอบในช่วงที่ผมจะบวช คือถ้าผมบวชผมต้องจบช้ากว่าเพื่อน 1 เทอม
    2.มีปัญหากับเพื่อนที่สนิท ทำให้ไม่สบายใจอีก
    3.งานก็อยู่ก็มีแต่ปัญหา ทั้งๆทีแต่ก่อนไม่มีปัญหาเลย
    4.จะเลื่อน พ่อแม่ก็ไม่สบายใจเพราะแจกการ์ดไปแล้ว

ทำไมช่วงก่อนบวชมีปัญหา หนักใจแบบนี้ ไม่สบายใจเลยครับ แล้วแบบนี้จะบวชแบบตัดโลกภายนอกได้อย่างไร ,,,,,,,,,,,,, ผมอยากทดแทนพระคุณพ่อแม่นะ ครับ แต่มีแต่ปัญหาหนักใจมากๆ ช่วยผมที

2. redeye127

ผม ควรจะทำอย่างไรให้ ความไม่สบายใจหลายๆเรื่องหมดครับไป ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

3. yo09()

yo09() เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2012
    ขออนุญาต แสดงความเห็น

1. จบช้ากว่าเพื่อน 1 เทอม ไม่เป็นไร เพราะท่านกำลังได้ทำสิ่งที่มีคุณค่ามากกว่าอย่างเทียบ

กันไม่ได้

2. อย่าใส่ใจมากนัก กับสิ่งซึ่งมีสาระน้อย ( ใช้ปัญญาแยกแยะ )

3. อย่ากังวล เพราะอาจเป็นการจัดฉากจากผู้ที่ต้องการขวาง หรือทดสอบสติปัญญาของท่าน

4. สัจจะ เป็นสาระและสำคัญยิ่งชีพ

โปรดใช้วิจารณญาณ และขออภัยหากล่วงเกิน..

4. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ.. ปัญหาของคุณกระจุ๋ม กระจิ๋มนะครับ จิ๊บๆ อย่งาที่เค้าว่ากันนะครับ

อ่านดูแล้วไม่เห็นจะมีอะไรเลยนี่ครับ

ปัญหาจริงๆเลย อยู่ที่ตัวคุณ คิดมากเกินไป คิดเกินในสิ่งที่ควรจะเป็น

ยายแถวบ้านผม ก่มากๆ สภาพร่างกายก็ทรุดโทรมมากๆ เดินยังยักแยยักยัน

ลูกสาวมีลูกกี่คน ก็เอามาทิ้งไห้แกเลี้ยง หาเงินได้วันละ120บาท

กินกัน 4ชีวิต

เลี้ยงหลาน 3คน กำลังกิน อยู่บ้านกระต๊อบไม่ไผ่ อนาคตมืดมน

ทั้ง4ชีวติ

..ตอนเช้า ผมเดินผ่านบ้านแก ผมก็เห็นเจ้าเด็ก3คน วิ่งเล่นกันอย่าง

สนุกสนานหัวเราะกันเริงร่า ยายก็แกก็ทำนู้น ทำนี่อะไรของแกไป

ผมทักแก แกก็ทักทายดี ม่เห็นแกจะบอก โอ๊ยเครียด กลุ่ม กับชีวิต

อะไรเลย

แกยังบอกเลยว่าโชคดี เกิดมาไม่พิกลพิการ ตาบอดนี่ดีสุดๆๆแล้ว

ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเลยนี่ครับ

ผมดูคลิปแขกมุสลิม ปาดคอสดๆ เลือดทลักลงพื้น อีกคนได้ยินเสียง

เพื่อนโดนปาดคอ ดิ้นลงไปจมกับกองเลือด ไอ่เจ้าคนนั้น ร้องดว้ยความ

หวาดกลัว ฟังไม่เป็นภาษา เสียงเค้าบ่งบอกถึงความหวาดสพึงกลัวสุดชีวิต

พยามัจจุราช ถือมีดคมกลีบ เตรียมเชืดคอเขาไปรายต่อไป

กรรมอันใดหนอ ทำไห้ต้องไปเจอเหตุการณ์เช่นนั้น ไปเกิดในถิ่นแคว้นแดนนั้น

เราอยู่ในเขตพุทธศาสนา อยู่คนละฟากฟ้ากันกับ ตะวันออกกลาง

แต่ก็โลกใบเดียวกัน แต่สิ่งท่ีประสบ ต่างกันราวฟ้ากัลเหวเลย ที่เดียว

เชื่อพรานเฒ่าชะแร แต่ไม่ชราเตอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนาสาธุในสิ่งที่คุณจะทําอยู่ซึ่งมีอานิสงค์มากค่ะ นี่อย่างไรคะ ที่เราจะทําสิ่งที่ดีที่สุด เจ้ากรรมนายเวร เทวบุตรมารท่านก็พยายามขวางหรือมาทดสอบเราว่าจะใหวไหม ขอเอาใจช่วยด้วยค่ะ สาธุๆๆๆ[/;aa6;aa24COLOR]

6. pukub

pukub เป็นที่รู้จักกันดี

บวชไปเถอะ ก่อนบวชก็มีปัญหางี้แหละ
    ไม่ใช่แค่บวชหรอก ทำอะไรก็ตามบางทีก็ชอบมีปัญหาอยู่แล้ว
    ก็ค่อย ๆ แก้เป็นเปราะ ๆ ไป ใจเย็น ๆ

เด่วพอบวชไปสักระยะก็ดีเอง
    เรียนช้าไปเทอมก็ไม่เป็นไรหรอก เรียนมันเรียนเมื่อไรก็ได้
    แต่ย่าคุณมีโอกาสเหลือแค่ครั้งเดียว

อีกอย่างถ้าย่าคุณได้มีโอกาสทำบุญกับคุณที่เป็นหลานก่อนตายสักครั้ง
    จิตเขาจะมีปิติมาก จะมีความสุขมาก อิ่มเอิ่บมาก
    จิตเขามีความสุขก่อนตาย เขามีโอกาสได้ไปสวรรค์เลยนะคุณ
    แบบนี้จะเรียนช้าไปอีกสัก 10 ปี ก็ไม่เห็นต้องวอรี่อะไรเลย
    คุณว่าจริงมัย

คุณก็คิดสะว่าทั้งหมดนี้ทำเพื่อย่าคนเดียว
    จะอะไรก็ช่าง แต่ทำเพื่อย่าคนเดียวเลยนะเนี่ย
    คิดแบบนี้ จะเจอปัญหา อุปสรรค์อะไร ก็ไม่เป็นกังวลอีกต่อไป

7. pukub

pukub เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วผ่านไปสัก 10 ปี คุณจะได้มีเรื่องให้ย้อนคิดว่า
    เราเคยทำอะไรลำบากตัวเองเพื่อคนอื่น คุณก็จะมีความสุข
    ซึ่งเป็นของหายาก เพราะบางอย่างมันผ่านแล้วผ่านเลย มันย้อนกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้
    อะไรที่มันมีโอกาสทำแค่ครั้งเดียว คุณก็คิดดี ๆ ละกัน

8. redeye127

ขอบคุณครับ ผมเริ่มเข้าใจตัวเองมากขึ้นแล้วครับ ผมจะได้แน่วแน่ใน การบวชต่อไป ไม่หวั่นไหว ครับ

9. watto25

watto25 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ไม่ต้องลังเลสงสัย บวชเลยครับ อนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด สู้ สู้ครับ

10. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    นี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ และขออภัยหากล่วงเกิน

ถ้าผมตาย ปีละครั้งก็คงจะดีนะครับ ผมจะได้เลื่อนวันตาย เพื่อไปเรียนต่อก่อน......แต่กะนั้นก็แล้วแต่ ท่านแล้วกัน ตราบใดที่ผมไม่ได้อยู่ ในอารมนั้น เวลานั้น สถานที่แห่งนั้น ผมคิดแทนท่านไม่ได้ ครับ....

11. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    อธิบายให้ง่ายขึ้น คือ คุณมีทางเลือกแค่ 2 ทาง (ไม่ได้มากไปกว่านี้)
    คือ 1) บวชตามกำหนด 2) เลื่อนหรือยกเลิก

เมื่อมีสิ่งต้องตัดสินใจ ก็ต้อง ชั่งข้อดีข้อเสีย ว่าอะไรควรทำมากกว่ากัน
    ซึ่งในกรณีนี้ไม่ได้มีทางเลือกไหนที่มีแต่ได้อย่างเดียว

1) บวช
    @ข้อดี
    - ช่วยย่า (ซึ่งกำลังจะตาย)
    - ช่วยพ่อแม่ (เพราะแจกการ์ดแล้ว และพ่อแม่อยากให้บวช)
    @ข้อเสีย
    - คุณติดสอบจบ ป.โท

2) เลื่อนบวช
    @ข้อดี
    - ได้สอบจบ ป.โท (แต่ยังไม่รู้ว่าจะจบหรือไม่?)
    @ข้อเสีย
    - ย่าคุณอาจจะเสียไปก่อน
    - พ่อแม่เสียหน้า เสียใจ

3) ส่วนเรื่องปัญหาอื่นๆ เช่น กับเพื่อน กับที่ทำงาน
    อันนี้ไม่ได้อยู่ผลกระทบในการตัดสินใจ .. เพียงแต่คุณเอามาเป็นกังวล เท่านั้น
    ซึ่งหากคุณบวชแล้ว สิ่งเหล่านี้อาจจะกลับมาดีก็ได้
    (เว้นเสียแต่ว่า งานที่ทำงานคุณกำลังรับผิดชอบงานสำคัญอยู่)

#สรุป ถ้าให้ชั่งส่วนได้ส่วนเสีย ผมว่าคุณไปบวชได้ในส่วนบุญกุศลมากกว่า

12. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ห้องสอบ ห้ามพระเข้าไปสอบหรือไงหรอครับ ?

หรือว่า วันบวช นี่ ตรงกับวันสอบ

ถ้าต้องเลือกแบบนี้ ผมจะบอกให้นะครับ ว่า บุญ กุศลกรรม เทียบกับเรื่องทางโลกแล้ว เทียบไม่ติดหรอกครับ

ถ้า จขกท ยังยึดเรื่องทาง โลกๆ อยู่ เห็นโลกๆ เป็นใหญ่มากกว่าทางธรรม ก็ย่อมประสบความไม่สบายใจ

แต่ถ้า จขกท รู้ เข้าใจเรื่องทางธรรม ก็จะเห็นว่า เรื่องแค่นี้ ไม่ตายหรอกครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  13. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    บวชเถอะค่ะ ทั้งบุญกุศล ได้ทดแทนคุณบิดามารดา และญาติที่เราเครพรักยิ่ง บุญล้วนๆ นะค่ะ ถ้าเทียบกับใบกระดาษหนึ่งใบ. เราจะคว้าเมื่อไรก็ได้ค่ะ ไม่มีตำว่าสายสำหรับการเรียน ไม่ต้องเสียใจภายหลังที่เราไม่ได้ตอบแทนคุณ คนเพราะมันไม่สามารถย้อนมาแก้ไขได้ ชีวิตคงจะรอคุณไม่ได้นานหรอกนะคะ ขออนุโมทนาสาธุด้วยคนคะ

14. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเรื่องที่ว่ามาสำคัญเร่งด่วนก็ควรไปสะสางซะก่อน แต่ถ้าชะลอไม่เป็นปัญหาได้ก็คิดวางทุกอย่างซะ จะสอบ จะงาน จะเพื่อน ตัดขาดจากโลกภายนอกชั่วคราว จริงๆทางโลก ทางธรรม มันต้องไปด้วยกันอยู่แล้ว เราไม่ได้บวชตลอดชีวิตสักหน่อย ถึงจะไปบวชแล้วจิตใจกังวลแบบนี้บุญก็จะไม่ได้ด้วยซ้ำ สู้ไปตอนใจสบายพร้อมที่จะบวชดีกว่า ก็ต้องพิจารณาลำดับความสำคัญก่อน

15. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

บวชเถอะครับ
    1.ผมเห็นหลายคนแล้วจะบวชคนใกล้ชิดป่วยหนัก...ใกล้ไม่รอดแล้วไม่บวชท่านเหล่านั้นโคตรหน้าสงสารครับ....หวังบุญกุศลสุดท้ายก่อนจากไปแต่ไม่ได้ดังหวัง
    2.เพื่อนสนิทเขาปัญหามากหางกันบ้างอาจดีขึ้น(ผมไม่รู้ว่าคุณเจอแบบไหนครับต้องพิจารณาเอ)
    สุดท้ายนี้บวชเถอะครับตามเวลา....แล้วจะได้ไม่เสียใจทีหลังว่าไม่ได้ทำ(บวชตอบแทนคุณ)สอบจบช้าแต่ก็จบนะครับ.......ให้ท่านได้เห็นสิ่งที่ท่านหวังสึกออกมาอาจดีกว่าเดิมก็ได้ครับ
    โทนาสาธุครับกับที่ท่านได้จะบวชในครังนี้

16. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านต้องตัดสินใจให้แน่วแน่ว่าบวช ทุกสิ่งเข้ามาทดสอบกำลังใจ(มารไม่มีบารมีไม่เกิด) โชคดีมากที่ได้บวช จบ ป.โท จบได้ทุกคนไม่ว่าเพศไหน แต่บวชได้เฉพาะเพศชาย คุณลองไปยื่นเรื่องขอสอบภายหลังก่อนก็แล้วกัน(อาจจะได้) ถ้าไม่ได้ก็ค่อยจบทีหลัง เพราะคุณก็ทำงานอยู่แล้ว อนุโมทนาบุญล่วงหน้าจ๊ะ

17. วิจิตร

วิจิตร เป็นที่รู้จักกันดี

บวชเถอะครับ ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยครับ และขอให้สิ่งศักดิ์จงดลบันดาลให้คุณพ้นผ่านอุปสรรคทุกประการ สาธุ

18. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนานะครับ มารไม่มีบารมีไม่เกิด

ก่อนผมจะบวชเมื่อสัก 3 ปีที่แล้วผมเคยอธิษฐานกับครูอาจารย์ไว้ว่าผมจะบวชช่วงต้นปีนั้น
    แต่ผมก็ยังไม่อยากจะบวช เล่นบอลมั่ง เที่ยวกับเพื่อนฝูงมั่ง อยากจะผลัดผ่อนไปอีกเหมือนกัน...จนวันหนึ่งเกิดอุบัติเหตุหนักมากที่ข้อเท้าทำให้รู้สึกอารมณ์เหมือนคนใกล้ตาย(รักษา 3-4 ปียังไม่หายดีจนถึงปัจจุบันครับ) ทำสมาธิถึงได้รู้ว่าท่านมาเตือน...ก็เลยต้องบวช...

ทีนี้ญาติอีกคนที่บวชคู่พร้อมกับผม 2 คืนก่อนจะเข้าอุโบสถแกนั่งเล่นไพ่อยู่ดีๆ มีใครที่ไหนไม่รู้ถีบแกออกจากวงไพ่เลย (พี่ชายนั่งใกล้ๆในวงไพ่เล่าให้ฟัง พี่ชายบอกว่าท่าน(ไหนก็ไม่รู้ อิอิ)มาเตือนว่าวันพรุ่งนี้จะเข้าพิธีอยู่แล้ว ยังไม่เลิกอบายมุขอีก)...ทีนี้...พอบวชไปด้วยกัน จำไม่ได้สัก 5 วันหลวงพี่องค์นั้นก็มรณภาพในผ้าเหลืองเนื่องด้วยเป็นโรคปอดครับ...เหลือผมแค่คนเดียว...ทำให้ผมได้เห็นสภาวะคนใกล้ตายได้อย่างชัดเจน...

เรื่องเรียนน่ะผมก็เรียนนะครับ ผัดผล่อนเลื่อนไปก่อนก็ได้ หรือจะลองติดต่ออาจารย์ทางมหาลัยดูว่ามีทางไหนได้บ้างเรื่องการผ่อนผัน...
    แต่ชีวิตมนุษย์น่ะมันสั้น จะตายวันตายพรุ่งก็ไม่รู้ คนที่มีญาณทั้งหลาย หรือหมอดูหลายๆ คนถึงแม้จะดูอนาคตคนอื่นได้แม่นยำ...แต่เมื่อกฎแห่งกรรมเข้าให้ผลแล้วญาณมักจะถูกปิดบังไว้เสมอ...ดังนั้น คุณไม่ควรประมาทในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้นครับ...ลองไตร่ตรองดูดีๆ อีกอย่างคุณตั้งใจ "จะบวช" ก็ถือว่าเป็นการตั้งใจแล้ว อย่าเสียสัจจะ และโอกาสที่จะตอบแทนบุญคุณ คุณย่าครับ

ถ้าต้องการรับผ้าไตรจีวร...ส่ง PM แจ้งผมมาครับ ผมจะสนับสนุนคนทำความดีครับ แต่บวชแล้ว ถ่ายรูปมาให้ผมดูด้วยล่ะ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2015
  19. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าบวชสักแต่ว่าบวช เพราะคิดว่าเป็นภาระ หน้าที่ ก็ไม่ต้องบวชครับ
    ถ้าใจจริง อยากจะบวชก็ว่าไปอย่าง แล้วหาเหตุผลที่ดีมาตัดข้อกังวลซะ
    เพราะบวชไปเดี่ยวใจก็ว้าวุ่น ไหนจะเรื่องงาน ไหนจะเรื่องเรียน จิตใจมันจะขุ่นมัวเป็นทุกข์ไปเสียเปล่า

ประเด็น ทางโลกที่กล่าวมา ผมว่าเรื่องเรียนป โท อาจจะสำคัญสุด การงานสำคัญลงมา แล้วก็เรื่องเพื่อน
    -ขอเลื่อนสอบได้มั้ย หรือว่าถ้าช้าไปเทอม ต้องเสียค่าเรียนเพิ่ม ก็จะเป็นไรไป
    -งานถึงขั้นให้โดนไล่ออก หาใหม่ก็ได้ ?
    -เพื่อนถ้า ลองพูดด้วยเหตุผล หรือปล่อยเงียบๆไปก็ได้ แล้วค่อยคุย
    -ส่วนย่า ที่กำลังจะเสีย ถ้าเสียไปย้อนคืนแก้ไขไม่ได้ครับ หรือจะรอบวชทีเดียวตอนท่านเสียทีเดียว

ก็ไตร่ตรองดูเอาครับ ไหนๆก็เรียน ป โท แล้ว(deejai)

20. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    วินาทีนี้คุณย่าสำคัญเหนือสิ่งอื่นใดค่ะ ส่วนปัญหาอื่นๆมันก็เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไปตามลำดับของมัน เรื่องจบช้ากว่าคนอื่นแต่ยังไงสักวันก็จบนะคะแต่ถ้าคุณไท่บวชตอนนี้โอกาสที่จะทำให้คุณย่ารวมถึงคุณพ่อคุณแม่ที่ยังอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตาแบบนี้อาจไม่มีโอกาสอีกแล้วก็ได้ค่ะ อย่าลังเลค่ะอนุโมทนาด้วยค่ะ