ปัญหาที่เกิดขึ้นในชิวิตหลังการปฎิบัติธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย parinyabp, 4 มกราคม 2018.

1. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    สวัสดีครับเพื่อนสมาชิคทุกท่าน มาเล่าและปรึกษา หลังจากที่ได้ ถือศิล5 และศิล8 ในวันพระ ไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ เช้า และเย็น มาเกือบ ปี พบว่า ตอนนี้ ปัญหาเข้ามา มายเลย ทั้งยายเสียเดือน ที่แล้ว พ่อมาเสียเดือนต่อ มา งานการลูกค้า ก็ลดลง แต่จิตใจไม่ วิตกกังวล แบบมากมายเสียใจ ทีีเสียท่านทั้งสองไป ก็เท่านั้น จิตใจเย็น และไม่กังวล ไม่ฟูมฟาย มากมาย ผลมาจากการปฏิบัติ อย่างต่อเนื่อง ทุกวัน
    แต่แอบ คิดว่า ถ้าเรามีครูบาอาจารย์ สักคน จะทำให้ปัญหา เราต่างๆ จะดีขึ้นไหม เพราะ เรื่อง การนั่งสมาธิ ผมค่อนข้างเข้าสมาธิได้เร็ว อยู่ ทรงอารมณ์ได้นานถึง45-50 นาที ได้แบบสบาย ผมขออนุญาติไม่สือออกมา อย่างท่านที่มีความรู้ ภาษาบาลี ได้ แต่รู้ว่า ลักษณะ แบบนั้น ผมเองเคยไป ปฏิบัติตามวัดวันเกิด ปีที่แล้ว ครั้งเดียวเป็นเวลาสามวัน แต่ศึกษา จากยูทูบ มาตลอด เพราะผมไม่สามารถไป ไหนได้ เพราะมีลูกยังเด็ก อยู่กันสามพ่อแม่ลูก จึงไปไหนมาไหน ลำพัง คนเดียวไม่ได้ แต่ปัญหาที่มาลุมเล้าตอนนี้ มันก็คือ สัจธรรม ที่ทุกคนต้องเจอ แต่ อย่างที่บอกนะครับ ว่า ของผมมันถี่เกินไป มีใครแนะนำ ผมได้บ้าง ไหมครับ ว่า เออ มันต้องมีครูบาอาจารย์ มันจะได้ดี ขึ้น หรือ อะไร ต่างๆ ขอบพระคุณ ครับผม

2. จิตปราโมทย์

จิตปราโมทย์ Active Member

ดีแล้วที่คุณกำลังทำอยู่ ถูกทางแล้ว ความตายของแต่ละบุคคลเป็นตามอายุขัย ห้ามกันไม่ได้ แต่หากคุณปฏิบัติธรรมจนจิตมีพลังมากกว่านี้ สักวันคุณก็สามารถสื่อสารกับบุคคลที่ล่วงลับไปแล้วได้ โลกหลังความตายสำหรับคนที่สร้างบุญบารมีในขณะที่มีชีวิตอยู่ดีมากเสมอ ไม่มีเรื่องต้องเศร้าโศกเสียใจ มีแต่เรื่องน่าอภิรมย์ ส่วนเรื่องการค้าขายอุปสรรคมีเสมอ คนเราบางช่วงต้องเจอมารผจญมาขวางเพื่อไม่อยากให้คนตั้งมั่นในทางธรรมความดีงาม หรืออยากสร้างอุปสรรคเพื่อให้บางคนคิดว่าหันมาทำดี แต่มีแต่ปัญหา จนในที่สุดท้อใจเลิกทำดี แต่อย่าเลิกทำดี เพราะอุปสรรคมีกันทุกคนทุกบ้าน ฉันเองก็มีปฏิบัติธรรมมาหลายสิบปี ก็เจอทั้งดีร้าย มารผจญมีเสมอจนกว่าจะฝ่าด่านเข้านิพพานกันได้ ฉันมีประสบการณ์ได้เจอมารผจญที่เป็นวิญญาณของจริงเลย ยิ่งมุ่งมั่นทำความดีเพื่อเข้านิพพาน แม้ชีวิตมีท้อแท้ เบื่อ เซ็ง แต่ก็มีด้านดีๆให้ได้ทำ เช่น ช่วยเหลือผู้อื่น เป็นการสร้างบุญบารมี นอกจากการปฏิบัติสมาธิ ถือศีล 5 ทำบุญทำทานตามแต่โอกาสอำนวย หาเวลาไปนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมยาวหลายๆวัน ลองไปที่เตโชวิปัสสนาสถาน จ. สระบุรี มีอาจารย์สอนสมาธิระดับสูงค่ะ แนวสมาธิของคุณจะดีขึ้นกว่าเดิม ฉันไปมาแล้ว แต่เจอมารผจญขวางการทำสมาธิอยู่ค่ะ แต่ก็นั่งสมาธิต่อไป ดีไม่ดีคุณอาจนั่งสมาธิได้ดีกว่าฉันก็ได้ ส่วนด้านการค้าขายแนะนำให้สวด "คาถาเงินล้าน" ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำอย่างน้อยวันละ 9 จบ หรือถึง 30 จบต่อวัน ฉันก็สวดอยู่ เป็นคาถาของทั้งพระพุทธเจ้าและพระปัจเจกพุทธเจ้าหลายพระองค์นำมาให้หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เพื่อช่วยคนให้ไม่ขาดทรัพย์หรือช่วยพยุงฐานะทางการเงิน แต่ขอให้สวดแบบคนตั้งใจระลึกในพระคุณองค์พระท่านทั้งหลายมากกว่าจะมุ่งเน้นโชคลาภแต่อย่างเดียว ปฏิบัติธรรมก็เริ่มที่ในบ้านนี่แหละค่ะ ทำได้ทุกคนในบ้านยิ่งดีเป็นบุญส่งเสริมซึ่งกันและกัน ขอให้คุณโชคดีค่ะ ธรรมย่อมรักษาคนดีค่ะ

3. ศิษย์โง่ V2

ศิษย์โง่ V2 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2017
    ตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่กระทำความดี/ชั่วต่อไปได้ ยังเดินไปซื้อกาแฟแก้วละ200มากินได้ ก็ขอให้คิดเอาไว้เลยว่า"บุญ"ยังส่งผลอยู่

กรรมต่างๆที่เข้ามากระทบธาตุขันธ์ เจ็บบ้าง ป่วยบ้าง ไม่สบายใจบ้าง เสียใจบ้าง มันก็เกิดมาจากเหตุปัจจัยทั้งสิ้น

อนึ่ง ถ้าปฏิบัติธรรมถึงแก่นอย่างที่ว่า จะไม่มีอาการมานั่งตีโพย ตีพาย ทำไปฉันทำดีแล้วไม่ได้ดี ทำไมฉันยิ่งทำดีแล้วยิ่งมีวิบากเคราห์ะ โทษการทำดีเป็นต้นเหตุ ยิ่งทำดีทำให้วิกฤตยิ่งลุมเร้า

กลายเป็นบัญญัติสัทธธรรมให้ปฏิรูป "ทำกรรมดีได้ผลเลว"

หากปฏิบัติธรรมให้ถึงแก่น ลองคิดถึงตนเองเป็นแค่ซากศพธาตุขันธ์ ซากศพถูกคนยืนด่า มันลุกขึ้นด่าตอบไหม? (ถ้ามันลุกขึ้นมาก็วิ่งละครับ ตัวใครตัวมัน) เอาไม้ไปหวดซากศพมันบ่นเจ็บไหม? ญาติของศพตายตามไปศพมันเสียใจไหม?
    ศพนั้นคือตัวเรา ให้ตรึกแบบนี้ไปเรื่อยๆ เวลาเกิดความไม่สบายใจ

ถ้าจะถามหาครูบาอาจารย์ ถ้าพูดในภาษาแบบชาวบ้าน ท่านก็ทำหน้าที่คล้ายกับ"จิตแพทย์" เราไม่สบายใจท่านก็ปลอบ และก็ให้คำแนะนำชีวิตในเชิงบวก ให้ลุกขึ้นสู้ แก้ปัญหาต่อ แต่แม้แต่ครูบาอาจารย์อย่างพระพุทธเจ้า ก่อนปรินิพพาน ท่านก็ยังหนีวิบากในอดีตชาติไม่พ้น!!

แต่ถ้ายืนยันอยากจะให้ครูบาอาจารย์ปลอบ อยากฟังอะไรให้มันสบายใจ ก็เอานี่ไป
    หนังสือชีวิตนี้น้อยนัก ของสมเด็จญาณ

https://www.google.co.th/url?sa=t&r...hevitnee.pdf&usg=AOvVaw3PboCivO68REHdqKHnsqy6

อ่านไปเรื่อยๆก็จะสบายใจขึ้นเอง คิดว่าน่าจะเหมาะกับคุณในตอนนี้
    .
    .
    นะครับ

4. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    ผมครับ ก็เหมือนกันลูกยังเล็กขวบกว่าๆ เท่านั้นเอง เมื่อก่อนพอรู้ว่าจะมีลูกมันดีใจอย่างบอกไม่ถูกพอเขาคลอดออกมาเท่านั้น เห็นแววตาแล้วบอกกับตัวเองว่าไม่น่าเลย แต่ก็รักลูกมากห่วงสารพัดปัญหาต่างๆก็มีมากมายแต่ใจผมไม่ค่อยเอาไปทุกข์กับมันมาก มองดูความกังวลจนไม่เกิดอารมณ์ไปร่วม ทุกวันนี้ก็มีปัญหาแต่ก็ก็ค่อยๆแกไขไปแบบไม่ไปจมแช่มกับมัน ปัญหามีไว้แก้ไขมีไว้เตือนสติไม่ได้มีไว้ทุกข์ครับ คุณมีโอกาสเห็ทูตทั้ง 4 ชัดเจน เกิด แก่ เจ็บ ตาย เอามาภาวนาเลยครับ

5. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ คุณมา ถือศิลนั่งสมาธิ ตอนที่ ยายและพ่อ ใกล้จะถึงเวลาสิ้นอายุขัย ตรงนี้เป็น ความโชคดีของท่านทั้งสอง ที่ยังมีลูกหลาน ประพฤติธรรม ทันเวลา
    +++ เรื่องเศรษฐกิจ slow down นั้น "เป็นทั้งโลก" ของไทยเรา โดนหางแถวไปด้วย เพราะเรายังอยู่กับโลก เป็นธรรมดา
    +++ ตรงนี้ ขอตอบว่า "ถ้าเป็นเรื่อง ทางโลก" ก็ไม่จำเป็น เพราะปัญหาต่าง ๆ มันมักจะ กอง อยู่ในโลกนั่นแหละ
    +++ การระบุสภาวะธรรมบางประการ สำหรับผู้ที่พอรู้บาลีอยู่บ้าง ก็เพื่อจำกัดการขยายความเพื่อ "ลด" ความคลาดเคลื่อนทางภาษาเท่านั้น ไม่มีอะไรมาก โดยทั่วไป "สื่อแบบภาษาไทย" จะทำความเข้าใจได้ดีสุด ทั้งนี้ "ขึ้นกับบุคคล ที่จะสื่อด้วย" เป็นหลัก
    +++ ครูบาอาจารย์ ที่ดีที่สุด คือ "กาย และ จิต" ของเราเอง หากจะ "ศึกษาในทางการปฏิบัติธรรม" ก็ให้มี "สติตั้งอยู่ ในกายและจิต" จนเป็นนิสัย
    +++ ไม่นานก็จะ รู้จัก "การปฏิบัติธรรม" ที่แท้จริงได้ด้วยตนเอง นะครับ

6. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เห็นทุขภายนอกเยอะแล้วท่ายิ่งปติบัติไปยิ่งเห็นทุขภายในมากขึ้นอีก ก้ขอให้พบเจอทางที่พ้นจากทุขโดยไวนะครับ จริงๆแล้วเราอยู่กับความสุชสมหวังหรืออยู่กับธรรมดาของการพลัดพลากไม่สมหวัง หรือมีทั้งสองสิ่ง สิ่งใดควรยึดมั่นไว้เป็นกำลังใจ สิ่งใดควรปล่อยวาง ขอให้พิจารณาในทุขที่เกิดขึ้นให้ดีครับ

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    มันต้องมีครูบาอาจารย์ ที่เป็น ผู้รู้ อริยเจ้า ครับ มันจะได้ดี ขึ้นแน่นอนครับ

การมีครูบาอาจารย์นั้น ถ้าครูบาอาจารย์ ไม่รู้จริง ก็พาลงเหว ... ได้ สมัยนี้มีมากมาย ครับ

ถ้าท่านยังปฏิบัติ สมาธิ จนมีครูสอนในสมาธิในจิตได้ ก็จะดี แน่นอน ครับ

ถ้าสงสัยว่าการที่มี ครูบาอาจารย์ ที่เป็น ผู้รู้ อริยเจ้า ของจริงนั้นดีอย่างไร ก็จะบอกว่า
    1.แก้ข้อสงสัย ที่เราติด ได้ถูกทาง
    2.ช่วยเหลือเราในเรื่อง กรรม โดยที่เราไม่รู้ ท่านเมตตาสงเคราะห์ช่วยเหลือ
    3.สอน แนะนำ ในสมาธิได้ ถ้าจิตเราปฏิบัิติถึง
    4.ช่วยให้เรา หายโง่ ใน อวิชา ด้วยความไม่รู้
    อื่นอีกมากมาย แล้วแต่ ตัวเอง ที่จะเก็บเกี่ยวได้

จขกท ลองฟังเทศน์ แล้ว พิจารณาดูด้วยตัวเองครับ พิสูจน์ได้ด้วยตัวเองคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2018
  8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

วาระทางสมมติคลายเด่วได้เจอเองครับเรื่อง
    ครูบาร์อาจารย์ มันแล้วแต่จริตเราด้วยครับ

จขกท เวลาเกิดปัญหา การวางอารมย์
    ของเรานั่นหละ บ่งบอกถึง
    ผลการปฎิบัติครับ ว่าเรามีสติมีปัญญา
    ที่ได้จากการปฎิบัติแค่ไหนครับ

9. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    พระอาจารย์สงบ มนสฺสนฺโต
    ถาม-ตอบ ปัญหาธรรม
    ณ วัดป่าสันติพุทธาราม (วัดป่าเขาแดงใหญ่) ต.หนองกวาง อ.โพธาราม จ.ราชบุรี
    http://www.sa-ngob.com/media/audio/y61/01/a07-01-61am.mp3

ลองฟังดูครับ มีครูบาอาจารย์ ดีอย่างไร

10. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    อินทรียภาวนาชั้นเลิศ การมีสติอยู่ที่กายนะครับ คิดสิ่งใดให้นำกลับมาที่กายให้ไวดุจกระพริบตานะครับ ฝึกสติอยู่ที่กายอย่างเดียว ทิ้งขันธ์สามขันธ์ให้ได้ เมื่อทิ้งได้กายดับไป นิพพานก็ปรากฎ ถ้าสนใจจริงๆ ก็ลองเอาจิตจับที่ลมหายใจอย่างเดียว นั่งไปจนตายนั้นแหล่ะ ไม่ตายไม่ลุกถ้าไม่พบนิพพาน มาว่ากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2018