เสียงธรรม บทเพลง พระคาถา พระสยามเทวาธิราช ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 26 พฤศจิกายน 2011.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005

ในยามนี้ เหตุนี้ ขอพระบารมีแห่งพระสยามเทวาธิราช จงปกปักรักษา อภิบาล พระมหากษัตริย์ และผืนแด่นดินไทย พี่น้องชาวไทยทุกคน
    ให้รอดพ้นจาก วิบัติภัยทั้งปวง

ข้าพเจ้าจึงได้ อัญเชิญ บทพระคาถา นำมา ร้อยเรียง ประดิษฐ์ทำนอง
    เพื่อพระบารมี แผ่ไพศาล ผืนแผ่นดิน

โมเย กัญญนัทธ์ ศิริ ทำนอง /ขับร้อง

อ. นิรุจฒ์ แก้วหล้า ดนตรี
    อ. บุญยิ่ง กันธะวงค์ ปี่จุม ซึง

คาถาบูชาพระสยามเทวาธิราช
    สยามะเทวาธิราชา เทวาติเทวา มหิทธิกา
    เทยยรัฏฐัง อนุรักขันตุ อาโรคะเยเนะ สุเขนะ จะ
    เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ สุวัตถิ โหตุ สัพพะทา
    สยามะเทวานุภาเวนะ สยามะเทวะเตชะสา
    ทุกขะโรคะภะยา เวรา โสกา สัตตุ จุปัททะวา
    อะเนกา อันตะรายาปิ วินัสสันตุ อะเสสะโต
    ชะยะสิทธิ ธะนัง ลาภัง โสตถิภาคะยัง สุขัง พะลัง
    สิริ อายุ จะ วัณโณ จะ โภคัง วุฑฒี จะ ยะสะวา
    สะตะวัสสา จะ อายุ จะ ชีวะสิทธี ภะวันตุ เม (โว... ท่านทั้งหลาย)

คำแปล
    คำแปล คาถาบูชาพระสยามเทวาธิราช
    พระสยามเทวาธิราช เป็นจอมเทวดา ยิ่งใญ่กว่าเทวดาทั้งหลาย ทรงมี มหิทธิฤทธิ์
    ขอจงอภิบาลรักษาประเทศไทยโดยให้ปราศจากโรคาพาธ อุปะทวะอันตราย ความพินาศทั้ง หลาย
    ขอให้ประเทศไทยมีความร่มเย็นเป็นสุข โดยประการทั้งปวง
    ด้วยอำนาจสัจจะวาจาที่อ้างถึงพระสยามเทวาธิราชนี้
    ขอจงประทานความสุขสวัสดี จงบังเกิดแก่ประเทศไทยด้วยประการทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพพระสยามเทวาธิราชและเดชพระสยามเทวาธิราช
    ขอจงขจัดทุกข์ โรคภัย ความโศก ศัตรู อุปัทวะ และอันตรายมิใช่น้อย ให้พินาศไปโดยไม่เหลือ
    ขอชัยชนะความสำเร็จแห่งกิจการ ทรัพย์ ลาภ ความสวัสดี ความมีโชค ความสุข
    กำลัง ศรี อายุ วรรณะ โภคสมบัติ ความเจริญ และยศ มีอายุยืนตลอดหนึ่งร้อยปีขึ้นไป
    ความสำเร็จแห่งกิจก่รงานในความเป็นอยู่จงบังเกิดแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ ฯ​

เผยแพร่เพื่อเป็นธรรมทาน
    สงวนสิทธิ์ ในการนำไปประกอบการเพื่อผลประโยนช์ส่วนตน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  2. kuna

kuna เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุด้วยครับ

3. par

par สมาชิก

ขออนุโทนาค่ะ บทเพลงไพเราะมากคร่ะ

4. เด็กสร้างบ้าน

เด็กสร้างบ้าน เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ สาธุ สาธุ

5. Duangruk

Duangruk สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2011
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ทำนอง บทเพลง และเสียงผู้ขับร้องไพเราะมาก สาธุ สาธุ สาธุ

6. โมเย

อนุโมทนา ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ขอพระบารมีแห่งพระสยามเทวาธิราช
    จงโปรดประทานความสุขสวัสดี
    บังเกิดแก่ประเทศไทยด้วยประการทั้งปวง

7. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะดีครับ แต่ไม่ทราบว่ามีเพลงอื่นไหมครับ เพราะเห็นขึ้นชื่อไฟล์ดเริ่มต้นด้วย 01 น่ะครับ

8. โมเย

อนุโมทนา
    นำมาให้ฟังตอนนี้ หนึ่งเพลง
    เพลงเก่าที่ลงไว้ในเวปนี้มี บทสวด โพชฌังคปริต บูรพารัสมิง และบารมี 30 ทัศค่ะ
    เพลง พระคาถา พระปิยะมหาราช
    พระคาถา สมเด็จพระนเรศวร จะได้รับฟังในคราวต่อไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  9. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณโมเยด้วยค่ะ สาธุ

10. Ooood_sai

Ooood_sai เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    อนุโมธนา สาธุครับผม ขอเซฟเก็บไว้ฟังนะครับ

11. Tang-Yoo

Tang-Yoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2011
    โมทนาสาธุค่ะ ที่นำมาให้ฟัง เพราะมากค่ะ

12. โมเย

อนุโมทนาสาธุ ขอบคุณมากค่ะ คุณ Tang-Yoo

13. Henberassy

Henberassy เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา ค่ะ เพลงเพราะดีฟังแล้วเย็นๆค่ะ

14. dalin

dalin เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ชอบจังเลย สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาค่ะ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ

15. oa11

oa11 สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุโมทนา สาธุ

16. Chaiwat_Khamhom

Chaiwat_Khamhom Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ