ถามเรื่องธูปครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ปลาแมว, 12 พฤษภาคม 2013.

1. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    คือเมื่อวานนี้ไปบ้านเพื่อนคนนึง เพื่อนคนนี้วางกระถางปักธูปไว้ที่กลางสวนหน้าบ้านสำหรับบูชาเทพจีนองค์นึง (จำชื่อไม่ได้ครับ) ผมเห็นว่าสวนแต่งสวยดีก็เลยเดินดูรอบ ๆ แล้วพบป้ายบอกว่า ให้จุดธุป 16 ดอก อธิษฐานสิ่งที่ต้องการแล้วปัก ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมาก แค่คิดว่าไหน ๆ ก็มาบ้านเพื่อนแล้วก็ทำความเคารพสถานที่หน่อย จึงเอาธูป 16 ดอกไปจุดในตะเกียงจนไฟลุกท่วมทุกดอก แล้วสะบัดให้ไฟมันดับเหลือแต่ติดตรงปลายธูป อธิษฐานแล้วปักลงไป

เข้าไปในบ้านเพื่อนคุยซักพักกลับออกมา เห็นเหลือ 3 ดอกยาวเท่ากันไม่ไหม้ไปซักที ที่เหลือไหม้ไปจนหมดแล้ว

ไปกินข้าวกลับมา กลายเป็นว่าเหลือดอกเดียว แต่อันนี้ยังไงก็ไม่ไหม้ต่อ นิ่งสนิท สรุปเหลือธูป 1 ดอกที่ไม่ไหม้ ผมควรจะคิดแนวไหนดีครับ

- แนวเหตุผล คือธูปมันไม่ดี ถึงได้เป็นอย่างนี้

- แนวความเชื่อ คือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจต้องการบอกอะไร

ท่านคิดว่าเป็นแนวไหนครับ

2. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สรุปเป็นหนึ่ง คือแก่นพุทธศาสนาค่ะ

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

แนวความเชื่อ.... คือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจต้องการบอกอะไร
    ไปเอาความเชื่อแบบนั้นมาจากไหนครับ

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ถ้าอยากจะบอกอะไรเรา เขาบอกตรงๆครับ