ถามเรื่องทำบุญไหว้พระในวันพระต่างจากไหว้พระทำบุญในวันธรรมดาใช่ไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย น้ำเชี่ยว, 15 กรกฎาคม 2010.

1. น้ำเชี่ยว

น้ำเชี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    คือวันพระจะมีอานิสงค์มากกว่าใช่ไหมครับ
    แล้วอย่างนั้นวันธรรมดาจะไปไหว้พระ ทำบุญจะได้อานิสงค์อย่างไรครับ
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ทำบุญวันไหนก็เหมือนกันค่ะ ขอเพียงมีใจศรัทธาที่จะทำ ไม่ใช่ทำไปงั้น ๆ

3. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    ใช่ค่ะ ขอแค่มีความเชื่อถือศรัทธาในการทำบุญ และคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ทำวันไหน ก็ได้บุญทั้งนั้น ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจของเราค่ะ

4. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ก็ได้บุญเหมือนๆกัน แต่โอกาสในการอุทิศบุญอาจจะต่างกัน

เคยได้ยินคำว่า ปล่อยผีขึ้นมารับส่วนบุญไหม นั่นแหละ เวลาเค้าปล่อยผี เค้าก็ปล่อยวันพระ เท่าที่ทราบมานะครับ เพราะฉะนั้น ก็อุทิศส่วนกุศลให้กับญาติที่ล่วงลับ สัมภเวสีทั้งหลายในวันนั้น เพื่อไปผ่อนคลายทุกขเวทนาลงบ้าง ถ้าเปรียบเทียบผู้รับทุกขเวทนาเหมือนกับนักโทษ ก็น่าจะเป็นเหมือนกับวันพบญาติ หรือเปิดโอกาสให้ญาติเข้าเยี่ยม ยังไงยังงั้นแหละครับ

5. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

กุศโลบาย ของคนสมัยก่อนมังครับ เพื่อให้ชาวพุทธ ได้เข้าวัดทำบุญ ฟังธรรม ได้พบปะกัน พบกันในวัดก็จะได้พูดคุยกันแต่เรื่องดี ๆ ปีนึงมีวันพระตั้งหลายวัน ถ้าไปทำบุญได้ทุกวันพระ จิตใจที่ขุ่นมัวหรือกิเลสของเรา ก็จะไม่พอกหนาจนเกินไป

6. Puriku099

Puriku099 Active Member

แนะนำให้ทำบุญทุกวันนะครับ "เรากินข้าวทุกวันไหม ถ้าเรากินทุกวัน เราก็ไหว้พระทุกวันสิ"

แต่ในวันพระ จะมีพุทธภานุภาพมากกว่า เพราะ วันพระ นายนิรบาล จะพักให้สัตว์นรกหยุดทำร้ายสัตว์นรก 1 วัน ถ้าเราแผ่บุญกุศลให้สัตว์นรกพวกนั้น จะทำให้มีกำลังใจและหลุดพ้นจากนรกภูมิไปเร็ว
    เช่น
    เรากินก๊วยเตี๋ยว มีพิเศษ กับธรรมดา ก็เหมือน วันธรรมดา กับวันพระแหละครับ

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยเด็กๆ คุณแม่ก็บอกว่าเขาปล่อยผีในวันพระ
    ก็กลัวผีในวันพระเป็นพิเศษ
    ในความคิดเห็นส่วนตัว
    ติงว่าน่าจะมีความต่าง
    แต่ไม่ทราบว่าต่างอย่างไร
    จะรออ่านต่อนะคะ

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    การทำทาน ทำวันธรรมดาหรือวันพระไม่แตกต่างกันครับ

แต่ถ้าในวันพระ บนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์เทพเทวดาเขาจะประชุมกันที่ สุธรรมาเทวสภา

มีการนิมนต์พระอรหันต์ มาเทศนา มาสอนธรรม แก่เทพทั้งหลาย

ท่านท้าวสักกะองค์อัมรินทร์ ก็จะให้เทพท่านหนึ่ง(ผมจำชื่อไม่ได้)

รายงานคนที่ ทำความดีทำกุศลในรอบสัปดาห์ และที่สำคัญคนที่รักษาศีล ๘ ในวันพระ

จะได้กล่าวนามออกมาท่ามกลางที่ประชุมหมู่เทวา

เหล่าเทพทั้งหลายก็จะ โมทนา สาธุ กับคนที่รักษาศีล ๘ อุโบสถ

ในวันพระ ถ้าคนรักษาศีล ๘ มาก ๆ เหล่าเทวดาจะมีความสุขกันมากครับ

เพราะพวกเทวดาเขาถือว่า มีเพื่อนมาสวรรค์เพิ่มขึ้น