เสียงธรรม ตัดเพลงยอดพระกัณฯแจกสำหรับท่านที่อยากจะจำได้เร็วๆค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย Snow, 20 เมษายน 2010.

1. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    พอดีเพิ่งหัดสวดบทนี้อยู่ค่ะ รู้สึกว่าไม่ง่ายเลยจริงๆเพราะมีหลายท่อนมาก พอโหลดมาฟังทั้งแบบเพลงและแบบเสียงพระสวดก็ยิ่งเครียดเลย รู้สึกยาวมากๆ(ใจร้อนด้วยค่ะอยากสวดโดยการจำได้เองเร็วๆ)เลยลองตัดทั้งเพลงออกมาเป็น 12 ท่อน เพิ่งตัดเสร็จเมื่อคืน ลองโหลดไปฟังขณะนั่งรถไปทำงาน รู้สึกได้ผลเร็วกว่าเดิมค่ะ ตอนนี้จำได้แล้ว 2 ท่อน ที่เหลือคงต้องใช้เวลาหน่อยแต่คงไม่นานนักเพราะการแบ่งฟังเป็นท่อนสั้นๆจะทำให้จำได้เร็วขึ้นค่ะ ลองกับตัวเองแล้วได้ผลเลยอยากนำมาแบ่งปันเพื่อนๆดู เผื่อจะเป็นประโยชน์ หากผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยนะคะ
    สำหรับบุญกุศลในครั้งนี้ที่ได้แบ่งปันให้กับเพื่อนๆ ดิฉันขออุทิศให้คุณแม่ที่กำลังป่วยอยู่ ขอให้หายจากการป่วยโดยเร็วและขอให้ผลตรวจออกมาปกติ ไม่ใช่โรคร้ายด้วยเถิด สาธุ

แต่ละท่อนแบ่งตามด้านล่างนี้เลยนะคะ

1.
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง วัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวา สัมมาสัมพุทโธวัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวา วิชชาจะระณะสัมปันโน วัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวา สุคะโต วัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวา โลกะวิทู วัจจะโสภะคะวา
    อะระหัน ตัง สะระณัง คัจฉามิอะระหัน ตัง สิระสา นะมามิ
    สัมมาสัมพุทธังสะระณัง คัจฉามิสัมมาสัมพุทธัง สิระสา นะมามิ
    วิชชาจะระณะสัมปันนัง สะระณัง คัจฉามิ วิชชาจะระณะสัมปันนังสิระสานะมามิ
    สุคะตัง สะระณัง คัจฉามิสุคะตัง สิระสา นะมามิ
    โลกะวิทังสะระณัง คัจฉามิโลกะวิทัง สิระสา นะมามิ
    อิติปิ โส ภะคะวา อะนุตตะโร วัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวาปุริสะธัมมะสาระถิ วัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวา สัตถา เทวะมะนุสสานังวัจจะโส ภะคะวา
    อิติปิ โส ภะคะวา พุทโธ วัจจะโส ภะคะวา
    อะนุตตะรัง สะระณัง คัจฉามิอะนุตตะรัง สิระสา นะมามิ
    ปุริสะทัมมะสาระถิ สะระณัง คัจฉามิปุริสะทัมมะสาระถิ สิระสา นะมามิ
    สัตถา เทวะมะนุสสานัง สะระณัง คัจฉามิสัตถา เทวะมะนุสสานัง สิระสา นะมามิ
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิพุทธัง สิระสา นะมามิ
    2.
    อิติปิ โส ภะคะวา รูปะขันโธ อะนิจจะลักขะณะปาระมี จะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา(ซ้ำ) เวทะนาขันโธ อะนิจจะลักขะณะปาระมี จะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา(ซ้ำ) สัญญาขันโธ อะนิจจะลักขะณะปาระมี จะสัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา(ซ้ำ) สังขาระขันโธอะนิจจะลักขะณะปาระมี จะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา(ซ้ำ) วิญญาณะขันโธ อะนิจจะลักขะณะปาระมี จะ สัมปันโนอิติปิ โส ภะคะวา<O:p
    3.
    อิติปิ โส ภะคะวาปะถะวีจักกะวาฬะ จาตุมะหาราชิกา ตาวะติงสาธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา เตโชจักกะวาฬะ จาตุมะหาราชิกาตาวะติงสาธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา วาโยจักกะวาฬะจาตุมะหาราชิกา ตาวะติงสาธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวาอาโปจักกะวาฬะ จาตุมะหาราชิกา ตาวะติงสาธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิโส ภะคะวา อากาสะจักกะวาฬะ จาตุมะหาราชิกา ตาวะติงสาธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    4.
    อิติปิ โส ภะคะวา ยามาธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวาตุสิตาธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา นิมมานะระติธาตุ สัมมาทิยานะสัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา กามาวะจะระธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา รูปาวะจะระธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวาปะฐะมะฌานะธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา ทุติยะฌานะธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา ตะติยะฌานะธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา จะตุตถะฌานะธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวาปัญจะมาฌานะธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    5.
    อิติปิ โส ภะคะวา อากาสานัญจายะตะนะเนวะสัญญานา

สัญญายะตะนะอะรูปาวะจะระธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวาวิญญาณัญจายะตะนะ เนวะสัญญานา
    สัญญายะตะนะอะรูปาวะ จะระธาตุ สัมมาทิยานะสัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา อากิญจัญญายะตะนะ เนวะสัญญานา
    สัญญายะตะนะอะรูปาวะ จะระธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    6.
    อิติปิ โส ภะคะวาโสตาปะฏิมัคคะธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา สะกิทาคาปะฏิมัคคะธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา อะนาคาปะฏิมัคคะ ธาตุสัมมาทิยานะสัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัตตะปะฏิมัคคะ ธาตุสัมมาทิยานะ สัมปันโน
    7.
    อิติปิ โส ภะคะวา โสตาอะระหัตตะปะฏิผะละธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา สะกิทาคาอะระหัตตะปะฏิผะละธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    อิติปิ โส ภะคะวา อะนาคาอะระหัตตะปะฏิผะละธาตุ สัมมาทิยานะ สัมปันโน
    8.
    กุสะลา ธัมมาอิติปิ โส ภะคะวาอะ อา ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ชมภูทีปัญจะอิสสะโรกุสะลาธัมมา
    นะโม พุทธายะนะโม ธัมมายะนะโม สังฆายะ
    ปัญจะ พุทธานะมามิหังอา ปา มะ จุ ปะที มะ สัง อัง ขุสัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ
    อุ ปะ สะ ชะ สุ เห ปา สา ยะโส โส สะ สะ อะ อะ อะ อะ นิ
    เต ชะ สุ เน มะภู จะ นา วิ เวอะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ ภุ พะอิ สวา สุ สุ สวา อิกุสะลา ธัมมาจิตติวิอัตถิ
    9.
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหังอะอา ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิสา โพธิ ปัญจะ อิสะโร ธัมมา<O:p
    กุสะลา ธัมมานันทะวิวังโกอิติ สัมมาสัมพุทโธ
    สุ คะ ลา โน ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิจาตุมะหาราชิกา อิสสะโร
    กุสะลา ธัมมาอิติ วิชชาจะระณะสัมปันโน
    อุอุ ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ ตาวะติงสา อิสสะโร
    <O:pกุสะลา ธัมมานันทะ ปัญจะ สุคะโต โลกะวิทู
    มะหาเอโอ ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิยามา อิสสะโร
    กุสะลา ธัมมาพรหมมาสัททะปัญจะ สัตตะสัตตาปาระมีอะนุตตะโร
    ยะมะกะขะยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิตุสิตา อิสสะโร
    <O:p
    กุสะลา ธัมมาปุ ยะ ปะ กะปุริสะทัมมะสาระถิ
    ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามินิมมานะระติ อิสสะโร
    กุสะลาธัมมาเหตุโปวะสัตถา เทวะมะนุสสานัง
    ตะถา ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณังคัจฉามิปะระนิมมิตะ อิสสะโร
    <O:p
    กุสะลาธัมมาสังขาระขันโธทุกขัง อะนิจจัง อะนัตตา
    <O:pรูปะขันโธ พุทธะปะผะยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิพรหมมา อิสสะโร<O:p
    กุสะลา ธัมมานัจจิปัจจะยา วินะปัญจะ ภะคะวะตา ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
    นะโมพุทธัสสะนะโม ธัมมัสสะนะโม สังฆัสสะ
    10.
    พุทธิลา โลกะลา กะระกะนาเอเตนะ สัจเจนะ สุวัตถิ โหนตุหุลู หุลู หุลู สะวาหายะ ฯ

นะโม พุทธัสสะ นะโม ธัมมัสสะ นะโมสังฆัสสะ
    วิตติ วิตติ วิตติ มิตติ มิตติ จิตติ จิตติอัตติ อัตติ มะยะสุสุวัตถิ โหนตุหุลู หุลู หุลู สะวาหายะ
    อินทะสาวัง มะหาอินทะสาวังพรหมะสาวัง มะหาพรหมะสาวังจักกะวัตติสาวัง มะหาจักกะวัตติสาวัง
    เทวาสาวัง มะหาเทวาสาวังอิสิสาวัง มะหาอิสิสาวังมุนีสาวังมะหามุนีสาวังสัปปุริสาวัง มะหาสัปปุริสาวัง
    พุทธะสาวัง ปัจเจกะพุทธะสาวังอะระหัตตะสาวัง สัพพะสิทธิวิชชาธะรานังสาวัง สัพพะโลกา <O:p
    อิริยานังสาวังเอเตนะ สัจเจนะ สุวัตถิ โหตุ
    สาวัง คุณัง วะชะพะลัง เตชังวิริยัง สิทธิกัมมัง นิพพานังโมกขัง คุยหะกัง
    ถานัง สีลัง ปัญญานิกขังปุญญัง ภาคะยัง ตัปปัง สุขังสิริรูปัง จะตุวีสะติเสนัง
    เอเตนะ สัจเจนะสุวัตถิ โหนตุหุลู หุลู หุลู สะวาหายะ
    11.
    นะโม พุทธัสสะ นะโม ธัมมัสสะ นะโมสังฆัสสะทุกขัง อะนิจจัง อะนัตตา รูปะขันโธ เวทะนาขันโธ <O:pสัญญาขันโธสังขาระขันโธ วิญญาณะขันโธนะโม อิติปิโส ภะคะวา
    <O:pนะโม พุทธัสสะทุกขัง อะนิจจังอะนัตตา รูปะขันโธ เวทะนาขันโธ <O:p
    สัญญาขันโธ สังขาระขันโธ วิญญาณะขันโธนะโมสวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
    นะโม ธัมมัสสะทุกขัง อะนิจจังอะนัตตา รูปะขันโธ เวทะนาขันโธ
    สัญญาขันโธ สังขาระขันโธ วิญญาณะขันโธนะโมสวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
    นะโม ธัมมัสสะทุกขัง อะนิจจังอะนัตตา รูปะขันโธ เวทะนาขันโธ
    สัญญาขันโธ สังขาระขันโธ วิญญาณะขันโธนะโมสุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    นะโม สังฆัสสะทุกขัง อะนิจจังอะนัตตา รูปะขันโธ เวทะนาขันโธ <O:p</O:p
    สัญญาขันโธสังขาระขันโธ วิญญาณะขันโธนะโมสุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ วาหะปะริตตัง
    12.
    นะโม พุทธายะมะอะอุทุกขัง อะนิจจัง อะนัตตายาวะ ตัสสะ หาโย<O:p</O:p

นะโม อุอะมะทุกขังอะนิจจัง อะนัตตา
    <O:p</O:pอุ อะมะ อาวันทา
    นะโม พุทธายะนะ อะ กะ ติ นิ สะ ระนะอา ระ ปะ ขุ ธัง<O:p</O:p
    มะ อะ อุทุกขัง อะนิจจัง อะนัตตา

ต้องขออภัยหากอ่านยากไปนิดเนื่อจจากก๊อบตัวหนังสือมาจากwordค่ะ<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2010
  2. Eyejang

Eyejang Active Member

อนุโมทนาด้วยครับ คุณ
    <TABLE id=post31062 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 20-04-2010, 09:19 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->snow<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_31062", true); </SCRIPT>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->snow<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_31062", true); </SCRIPT>

3. คนวิเศษ

คนวิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ขอให้ผลบุญส่งให้คุณแม่หายป่วยโดยเร็ว สมดังตั้งใจ

4. Snow

ขอบพระคุณมากๆค่ะสำหรับกำลังใจ
    ด้วยผลบุญที่ได้ทำและสวดมนต์ทุกวัน ทำให้คุณแม่อาการดีขึ้นแล้วค่ะ จากตอนแรกที่คิดว่าอาจจะเป็นมะเร็ง คุณหมอบอกว่าได้เอาชิ้นเนื้อร้ายนั้นออกไปได้ทันท่วงทีก่อนที่จะลามแล้วกลายเป็นมะเร็ง ถือว่าโชคดีมากๆ และจะขอสวดมนต์ทุกวันตลอดไปค่ะ

5. Snow

ออ ลืมบอกไปค่ะ ดิฉันใช้วิธีนี้โดยฟังทีละท่อน เป็นเวลาหนึ่งอาทิตย์แล้ว และสามารถจำได้เกือบทุกท่อนแล้วค่ะ วิธีนี้ได้ผลแน่นอนสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลามานั่งท่องมากนัก วิธีนี้(ฟังเวลาว่างหรือขณะเดินทางไปทำงาน) สามารถช่วยให้จดจำได้อย่างรวดเร็วจริงๆค่ะ อยากให้เพื่อนๆที่ยังจำไม่ได้ลองดูค่ะ

6. พชธกร

พชธกร สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากๆๆเลย

7. searchxz

searchxz สมาชิก

22 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาครับ ไพเพราะมากๆครับ ขนลุกทุกครั้งที่ฟังเลย

8. kbuttercake

kbuttercake เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

9. นวลอนงค์

นวลอนงค์ สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

10. phajan

phajan สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนา สาธุ
    ขอให้สมดั่งตั้งใจปรารถนา

11. greenfreshpreyer

greenfreshpreyer สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2010
    ยินดีด้วยครับ ด้วยเนื้อนาบุญจริงๆ อนุโมทนา สาธุๆ

12. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาในบุญกุศลนี้ด้วยครับ

13. ผีบังบด

ผีบังบด สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2012
    ขอให้เจริญๆครับ