ดวงของผมจะถูกบีบให้ไปทางธรรมไหมครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย นาคมานพ, 21 พฤศจิกายน 2010.

1. นาคมานพ

นาคมานพ สมาชิก

ตอนนี้รู้สึกว่า โลกวุ่นวายมาก คนไม่มีเมตตา แก่งแยงชิงดีกันไปหมด
    ผมไม่ดื่มเหล้า คนก็ว่าแปลกดูแตกต่าง ศีล 5 ข้อก็พยายามรักษามันก็บกพร่องไปบ้าง เบื่อหน่ายเรื่องทางโลกมาก ไม่สงบเลย
    ผมเอง พยายามฝีกตัวเอง ให้เป็น ในสิ่งที่คนดีควรจะเป็น
    เกิด วันจันทร์ที่ 20 กรกฏาคม 2524 เวลาตกฟาก 05.30 น. ปีระกา
    เรื่อง sense ก็พอมีบ้าง มีแต่เรื่องต้องไปช่วยคนอื่น เหนื่อยแต่มีความสุข
    ผมยังไม่ได้บวช ก็เลยบวชใจนะครับ ผมแค่รู้สึกว่ารอ อะไรไม่รู้ มันมีห่วง
    ทุกวันนี้ทุกอาทิตย์ ต้องไปไหว้ พระบรมสารีริกธาตุที่วัดราชนัดดา ไม่ได้ขาด ไม่มีสร้อยพระเลย จะไปไหน อยู่ ก็สวดมนตร์เอาคุ้มคริงตัว
    อยากพบกัลยาณมิตรทางธรรมที่ดีนะครับชี้นำผมหน่อย
    อยากรู้ว่าทำไม ดวงผมไม่ถึงที่สุดสักที
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ในความกรุณา ของผมตอบนะครับ
    นาคมานพ

2. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านทำบุญแล้ว ท่านสุขไหม?
    ท่านไหว้พระบรมสารีริกธาตุ ท่านสุขไหม?
    ท่านช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์เสร็จแล้ว ท่านมีความสุขไหม?

คำตอบนี้ท่านคงจะรู้นะครับ

ธรรมะคำสอนของพระพุทธองค์ปฏิบัติได้ไม่จำกัดกาล
    พระพุทธองค์ไม่เคยบังคับใครให้ปฏิบัติธรรม
    ท่านเป็นผู้รู้และชี้แนะ หน้าที่เราคือปฏิบัติตาม เพื่อให้เห็นจริง
    ไม่มีพระอริยะองค์ใด บรรลุได้ด้วยการนั่งเฉยๆปล่อยเวลาไปวันๆ
    เดินทางสายกลาง จิตเบื่อหน่ายต่อโลกเป็นผลดีต่อการปฏิบัติธรรมครับ

ผมขออนุโมทนา...

:cool::cool::cool:

3. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ๑.นรกโลก
    ๒.มนุษย์โลก
    ๓.เทวพรหมโลก...ทั้งสามภพนี้คืออนัตตาทั้งหมด..สูญสิ้นสลายไปได้..
    แก่นแท้ของพระพุทธศาสนาคืออะไร?
    คือจิตที่ไม่ยึดติดในรูปลักษณ์ใดๆในโลก ตัดทิ้งไปจากจิตใจให้หมดสิ้น รูปลักษณ์ขันธ์5 นาม-รูป เป็นของสมมุตฺิที่จิตอาศัยอยู่ชั่วคราว เมื่อจิตดับจากขันธ์ห้าแล้ว จิตก็จะพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดในวัฏะสงสาร...เข้าสู่แดนทิพนิพพาน
    อนุโมทนาค่ะ...ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปน่ะค่ะ
    ปล.เป็นฆราวาสก็สามารถปฏิบัติไปถึงแดนนิพพานได้ค่ะ

http://www.sangthipnipparn.com/

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ศาสนาพุทธไม่ได้งมงายในเรื่องดวงนะครับ.....

ความจริงไม่ได้สำคัญหลอกนะว่าดวงจะบีบให้คุณเข้ามาในพระพุทธศาสนานะ......มันอาจจะเป็นวาระที่บุญของคุณได้ส่งผลให้คุณได้เข้ามาพบพระพุทธศาสนาและได้ศึกษาเข้าใจให้มากขึ้น.......

ไม่รู้จะบอกอย่างไรนะครับ....เมื่อคุณมีโอกาศได้ทำบุญ...ยิ่งไปกว่านั้น.....ใจคุณได้มีความสุขในการทำบุญนั้น....และถ้าโอกาศบุญมาถึงแล้วให้คุณได้ปฏิบัติ...และได้รู้ถึงประโยชน์แห่งการปฏิบัติจริงๆ.....คุณจะรู้เลยว่า.....มันเป็นอะไรที่เกินบรรยายได้เลยจริงๆ.....

แนะนำนะครับถ้ามีโอกาศบวช......เอาสักสิบห้าวันใหม.....วันพ่อ....บวชให้พ่อหลวงและพ่อแม่ครับ.....บวชฟรี...ปฏิบัติเข้ม....ได้อานิสงค์มาก.....ติดต่ออาจารย์หลวงแม่ทศพร(หลวงแม่เปิดกรรม)วัดพิชยญาติการาม คลองสาน กทม....ครับ........ลองจัดเวลาดูนะ.....

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ฝากหนังสือ " ชีวิตเป็นอย่างนี้ " ใต้ comment ของผมให้คุณ นาคมานพ โหลดไปอ่านครับ ยังไงลองอ่านให้จบครับ เวลาผมเริ่มจิตตก อ่านเล่มนี้ทีไรมีกําลังใจสู้ต่อทุกทีครับ เป็นกําลังใจให้ครับคุณ นาคมานพ เรื่องทุกข์เป็นเรื่องธรรมดาครับ หากวิปัสสนาบ่อย เราจะไม่ทุกข์ไปตามสิ่งที่ทําให้เราทุกข์ครับ เจริญในธรรมครับ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรที่คิดแล้วว่าดี ทำแล้วมีความสุข มีประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่นทำไปเถิดนะคะ

7. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ถ้าคุณสนใจที่จะปฏิบัติภาวนา ก็ปฏิับัติไปเลยค่ะ ไม่ต้องมาถามเรื่องดวงว่าจะมีดวงทางนี้ไหม

หากบุญบารมีเก่าเคยทำมาไว้ก่อนคุณได้เข้ามาทางนี้แน่นอนค่ะ

พระพุทธองค์ตรัสว่า เรื่องบังเอิญไม่มีจริง ทุกสิ่งมีเหตุและปัจจัย

อย่าง สุ เองสนใจการปฏิบัติฯ มาแต่วัยรุ่น แต่ไม่มีโอกาส เพราะไม่มีใครชี้นำ แนะนำทางไป จนเมื่อประมาณ 4 ปีก่อน ญาติของสุไปปฏิบัติฯ แล้วมาเล่าให้ฟัง สุจึงได้โอกาสไปปฏิบัติฯ ค่ะ
    จนถึงเดี๋ยวนี้สุก็ได้ญาติคนนี้ล่ะ ที่คอยชี้แนะ จนสุเข้าใจสภาวะ และแนวทางการปฏิบัติฯ ในชีวิตประจำวัน ... เข้าใจแล้วว่า "อยู่ที่ไหนก็ปฏิบัติธรรมได้" เป็นอย่างไร ... ไม่ว่าเราจะทำอะไร เดิน ยืน นั่ง นอน กิน ขับถ่าย เล่นเน็ต ฯลฯ ก็สามารถภาวนาได้

จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมาได้มีโอกาสพบกับผู้ที่มีจิตสัมผัส เขาทักมาว่า "ในอดีตชาติหนึ่งสุเคยเป็นนักบวชมาก่อน" เขายังบอกอีกว่า "ให้ขอบคุณความทุกข์ทั้งหลาย เพราะในที่สุดแล้ว ความทุกข์ที่เกิดขึ้นก็ชักนำให้สุเข้าสู่เส้นทางที่เคยเดินมาก่อนแล้ว"

แนะนำแหล่งธรรมสำหรับการปฏิบัติอีกแห่งนะคะ http://www.wimutti.net