ช่วยกันด่วน ต้องการคนไรท์เสียงอ่าน เพื่อแจกในงาน สัปดาห์หนังสือ เพื่อโครงการอันยาวไกล

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย โจโฉ คร้าบบบ, 8 ตุลาคม 2006.

1. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    อีกไม่กี่วันใน 18-29 ตค 49 นี้ จะมีงานสัปดาห์หนังสือ
    ต้องการบอกบุญ ใครพอจะอยากช่วยกันสร้างกุศล
    โดยไรท์แผ่น เสียงอ่าน เอาของเขามาเล่าใหม่ ไปแจกในงานบ้างครับ

ถ้าสนใจ ไรท์ แล้วส่งมาที่ผมได้เลย มีกำหนดจนถึงวันสุดท้ายของงาน
    คือ ไรท์ได้เรื่อยๆ จนกว่า จะวันสุดท้าย ไปแจกก็ยังทัน

ไรท์ส่งแผ่นมาเพียวๆ ก็ได้ ที่นี่เรามี คนใส่ซอง และทำหน้าปกไว้แล้วคับ

สนใจไรท์แจก ไปโหลดไฟล์ที่นี่
    http://www.palungjit.org/buddhism/audio/showthread.php?p=903#post903

เลือกที่ 128 bit ทั้งหมด จะมี 14 ไฟล์ ยกเว้นไฟล์สุดท้าย จะเป็น 64 bit
    บวกกับเพลงกรรม จะได้หนึ่งแผ่น พอดี ไรท์แบบ Audio
    แล้วส่งมาที่
    โจโฉ
    22/34 ม.1 ซ.สุวรรณี 2/6 สรงประภา สีกัน ดอนเมือง กทม 10210

จุดประสงค์ และเหตุผลที่แจกแผ่นนี้นะครับ

คือ เราได้ทดสอบ กับคนหลายกลุ่มแล้ว โดยเฉพาะวัยรุ่น
    ว่าฟังแล้วรุ้สึกดี กระตุ้นจิตสำนึก สร้างกำลังใจ ทั้งยัง ฟังได้ทุกศาสนา
    ฟังเพลิน ไม่น่าเบื่อ ไม่หนักเกินไปเหมือนฟังธรรมะล้วนๆ

จึงเป็นแผ่นที่เหมาะจะแจก ให้วัยรุ่นฟัง เพราะถ้าแจกธรรมล้วนๆ คงไม่ยอมฟัง
    (แต่รับแจก เพราะของฟรีใครก็ชอบ )

และจะแจกเพื่อเป้นแผ่นตัวอย่าง ในการสร้างสื่อเสียงธรรม อีกรูปแบบ
    และนำไปสู่โครงการ แจกสื่อแบบนี้ทั่วประเทศ รวมถึง โครงการ สอนน้อง สร้างสื่อเสียงธรรมแบบครบวงจร เพื่ออนุรักษ์ภาษา รักษ์การอ่าน และหา วัตถุดิบป้อนเข้าสู่วงการ เผยแพร่ธรรม ในรุปแบบหนังสือเสียง

เสียงเด็ก อ่าน บางที เด็กฟังกันเองจะน่าฟังกว่าผู้ใหญ่นะครับ
    เสียงอ่านหนังสือธรรม ส่วนใหญ๋อ่านโดย คนมีอายุ และจังหวะ การอ่าน
    หลายๆอย่าง ไม่เหมาะและไม่เข้ากับคนธรรมดาทั่วไปโดยเฉพาะวัยรุ่น ฯลฯ

ฯลฯ

การแจก เราจะเลือกแจก เจ้าของบุ้ท และ สำนักพิมพ์ต่าง ๆ ก่อน
    เพื่อเป็นการ เผยแพร่แบบ ตีหัวเมือง เพราะ จะมีคนมีอิทธิพลในวงการสื่อ
    โดยเฉพาะสื่อสิ่งพิมพ์มารวมกันในงานนี้

ให้เขาฟัง ถ้าเกิดชอบ การทำโครงการ และการเผยแพร่ ต่อยอด จะเป็นไปได้ง่าย เช่น เขาอาจจะช่วยสนับสนุน ในการเผยแพร่ด้านต่างๆ ประชาสัมพันธ์ให้ทางอ้อม และทางตรง หรือ กระทั่งจุดประกาย ให้ทำสื่อแบบนี้ แจกฟรี หรือแถมไปกับหนังสือของเขา ฯลฯ

คือ ในการทำงานของผม ผมจะถือจุดอย่างหนึ่งนะว่า
    จะไม่หว่าน แบบเสียเปล่า แต่จะทำการตีหัวเมือง ก่อน

นั่นก็คือ การเผยแพร่ การทำความเข้าใจสู่ระดับผุ้มีอิทธิพลในวงกว้าง
    แล้วเขาจะไปต่อยอดกันเองได้ทีหลัง

ยกตัวอย่าง พระพุทธองค์ ทรงเผยแพร่ สอน กษัตริย์ก่อน
    เมื่อกษัตริย์ เข้าใจศรัทธา แล้วก็ส่งผลไปถึง ประชาชน ส่วนรวมเอง

.. เอาแค่นี้สั้นๆ นะครับ ..
    ถ้าแผ่นมีมากพอ ก็จะจัดการแจก กับวัยรุ่น นักศึกษาทั่วไป และที่เห็นว่าได้ประโยชน์จริงๆ รับรองไม่เสียของแน่นอน

*อนึ่ง.. ในแผ่น จะมี การแนะนำเวปไซด์ หน้ารวมโหลดเสียงธรรมด้วย
    ถือเป็นการ เผยแพร่ธรรมทานต่อไปอีกในวงกว้าง

ถ้าอยากร่วมกุศลกัน ก็รีบหน่อยนะครับ เวลา เหลือน้อยมาก
    กราบขอบพระคุณ และอนุโมทนาแทนทุกท่านมา ณ ที่นี้

ไรท์ได้แค่แผ่น สองแผ่น ก็เป็นบุญนะครับ
    ไม่แน่ แผ่นหนึ่งของท่าน ส่งไปให้สำนักพิมพ์ บางแห่ง เขาอาจจะไปต่อยอด
    ได้กุศลอีกมหาศาล เกินกว่าจะคาดคิดก็ได้นะครับ

สาธุ.. เจริญในธรรมทุกท่านครับ

อ้อ.ซีดีแผ่นนี้ จัดทำขึ้นเพื่อส่งเข้าร่วมกิจกรรม กับ ศูนย์คุณธรรมในโครงการ
    ทำดีถวายในหลวงนะครับ

www.moralproject.net

โครงงานอื่นๆ ก็ได้รับการแนะนำ และสนับสนุน จากทีนี่นะครับ
    ใครมีโครงงานดีๆ ก็นำเสนอได้เช่นกัน เปิดสำหรับประชาชนทั่วไปแล้วนะครับ

ฝากกระทู้เพลงด้วยนะคับ ยังไงก็ถือซะว่า โหลดฟังกันฟรีๆ เน๊อะ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=52492

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2006
  2. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ใครไม่สะดวกโหลด โพสที่อยู่ หรือส่งที่อยู่มาที่
    jochokrub@hotmail.com นะครับ

เด๋วมีพี่ๆ ใจดี ส่งต้นฉบับให้ครับ จะได้ไม่เสียเวลาโหลด

สาธุ อนุโมทนา ทุกๆ ฝ่ายครับ

3. dandandan

dandandan สมาชิก

18 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ความคิดดีและสร้างสรรค์มาก ๆเลยครับ

4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ส่งมาให้ผมด้วยนะครับ
    เดี๋ยวจะ Write แผ่นโล้นๆไปให้ ให้ทำปกเองนะครับ

ชยุต ดีเจริญ
    1261 ถ.วิเชียรโชฎก ต.มหาชัย อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

5. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ได้รับแผ่นแล้วนะครับ ลองฟังดูแล้ว ก็..ใช้ได้ทีเดียว ฟังง่ายๆดี เหมาะกับคนทั่วๆไปอย่างว่านะแหละครับ

และวันนี้ผมก็กำลังนั่ง Write อยู่ คาดว่าวันนี้จะได้ 49 แผ่น (เสียไป 1 แผ่น) แล้ววันจันทร์ (16/10/06) ผมจะรีบส่งไปให้นะครับ

ขอโมทนาด้วยเด้อ

6. chang59

chang59 สมาชิก

16 สิงหาคม 2006
    อนุโทนาครับ

7. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาสาธุค่ะ คุณโจโฉ

โหลดไฟล์ธรรมะของคุณโจโฉไปฟังหลายเรื่องแล้วค่ะ แล้วก้อไรท์ไปแจกเพื่อนๆๆหลายคนแล้ว

ตอนนี้โหลดไฟล์เสร็จหมดแล้ว ยังไงจะรีบไรท์ส่งไปให้นะค่ะ

8. Chayutt

คุณ โจโฉ ครับ
    วันนี้ ผมส่งแผ่นที่ Write เสร็จแล้วไปให้แล้วนะครับ 49 แผ่นอย่างว่านั่นแหละ เป็นแผ่นโล้นๆ ไม่ได้ label อะไรนะ

แต่ห่วงอยู่เรื่องหนึ่ง คือ กลัวจะถึงช้า เพราะส่งแบบธรรมดาครับ ส่งแบบลงทะเบียนหรือ EMS กลัวจะถูกตีกลับเหมือนที่เคยมีประสบการณ์มาครับ เพราะชื่อผู้รับไม่มี (คือผมจ่าหน้าถึงชื่อ "โจโฉ" อย่างที่คุณต้องการนั่นแหละ) ดังนั้น ขอให้นัดแนะกันกับทางบ้านให้ดีนะครับว่าถ้ามีพัสดุที่ส่งถึง "โจโฉ" ก็ให้ช่วยรับไว้ให้หน่อย มิเช่นนั้น ของอาจจะไม่ถึงมือคุณนะครับ

ขอโมทนาสาธุด้วยอีกครั้งนะครับ
    สาธุ

9. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    โมทนาด้วยครับ น่าไปลองแจกวัยรุ่นแถวสยาม ดูด้วยครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับพวกน้องๆเขาครับ การนำเสนอธรรมมะแนวใหม่แบนี้ น่าจะตรงใจวัยรุ่นได้มากกว่าแบบดั้งเดิมครับ อีกจุดหนึ่งที่น่าจะไปแจกและเผยแพร่คือ แจกเด็กที่มาเรียนโครงการพุทธศาสนาวันอาทิตย์ตามวัดต่างๆครับ ลองช่วยๆกันดูครับ ช่วยส่งต้นฉบับมาให้ผมด้วยครับ ผมจะช่วยไรท์ครับ
    ส่งมาที่
    นาย คณานันท์ ทวีโภค
    725 ถ.ลาดหญ้า คลองสาน กทม. 10600

ยินดีอย่างยิ่งในการริเริ่มโครงการส่งเสริมจริยธรรมของคุณครับ
    ว่าแต่สนใจงานอนิเมชั่นไม๊ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2006
  10. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ส่งไปให้แล้วนะค่ะคุณโจโฉ มีทั้งหมด 39 แผ่น พรุ่งนี้คงจะถึง ส่งแบบ EMS หวังว่าที่บ้านคงมีคนอยู่เซ็นรับนะค่ะ ถ้าได้แล้วยังไงช่วยส่งข่าวบอกด้วยนะค่ะ

11. โจโฉ คร้าบบบ

ขอบพระคุณและอนุโมทนาทุกท่านนะครับ
    ก็ชื่อโจโฉ หล่ะคับ ไม่ใช่ฉายาอะไร ยังไงก็ส่งถึงผมอยู่แล้ว

ตอนนี้เพลงผม ขึ้น top 5 แล้วนะ ช่วยกันส่งใจลุ้นหน่อยนะคับ
    ถ้าชนะเลิศ ก็อาจจะมีอะไรดีๆ มีศิลปิน ที่ใฝ่ธรรม(มั้ง) ไปประดับแนวหน้าของวงการอีกคน หุๆ
    http://www.baanlamduan.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=364560

พึ่งมาเปิดอ่านอะคับ เลยคาดว่า อีกท่านนึง ผมคงส่งต้นฉบับให้ไม่ทัน
    แต่ยังมีงานอื่นอีกนะครับ จะเอาแผ่นนี้หล่ะไปแจก
    ถ้ามีเวลาว่างๆ คงได้ทำสื่อพวกนี้เพิ่มครับ

แต่คงแค่แจกให้ดูตัวอย่าง แล้วจะทำโครงการ สอนน้องๆ ให้ทำเสียงอ่าน
    ซึ่งจะมีผลระยะยาวมากกว่า ผมหล่ะอยากดังให้มากกว่านี้
    เวลาไปสอน เขาจะได้สนใจกันอะคับ

แต่เร็วๆ นี้ก็จะมี อัลบั้มพิเศษ กับค่ายใหม่ หวังว่ากุศลคงส่งให้ก้าวไปทำ
    ประโยชน์ในวงกว้างได้มากขึ้นนะ

แจ้งยอดแผ่นนะคับ ได้รับแล้วจาก
    คุณ Catt bewer 39 แผ่น
    คุณ naponw@hotmail.com 5แผ่น พร้อมซอง
    คุณ ชยุต ดีเจริญ ประมาณ 50 แผ่น
    คุณ ธนัช พุทธานันทเดช ประมาณ 100 แผ่น พร้อมซองและปก
    คุณ พบสุข ทัดทอง ประมาณ 200 แผ่น พร้อมซองและปก
    คุณ.. (ฉีกหน้าซอง ลืมดูชื่ออะ หุๆ ) บริษัท ทีเอสคอมฯ 50 แผ่น

อ้อ จริงๆ ส่งธรรมดาก็ได้ครับ เรื่อยๆ ว่าจะไปแจกวันเกือบสุดท้ายอะคับ
    จำนวนใช้ประมาณเอาอะ เพราะ นับไม่ไหว หุๆๆ ตอนนี้งานเยอะมากมาย

อนุโมทนาทุกท่านด้วยครับ
    อนาคตของชาติ คงดีขึ้น ถ้ามีสื่อเพื่อเด็ก ออกมาหลากหลายรูปแบบ

ไปแจกทีสยาม ก้น่าสนครับ แต่ต้องรอผมดังกว่านี้ก่อนนะ
    เพราะคนดัง แจกอะไรไป ใครก็อยากรับครับ
    หรือไม่ ก็อาจจะจัดคอนเสริ์ต รวมศิลปิน แล้วเอาแผ่นไปแจก
    แต่ก็คงใช้งบประมาณ เยอะพอสมควร

แต่ผมก็ว่าคุ้มนะ ถือว่าต่อคน แจกแผ่นหนึ่ง ลงทุนน้อย
    แต่อาจได้ผลมากกว่าทีคิด เพราะเด็กฟังแล้วอาจได้สติ ได้ข้อคิด ไปปรับนิสัยได้

12. โจโฉ คร้าบบบ

ไปแจกมาแระ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ
    เหนือ่ยสุดๆ คนเยอะ ม้ากมาย
    ระหว่างแจกต้องอธิบาย กันทุกบูธ ว่าคืออะไรยังไง
    แต่แจกไม่ครบนะ บางที่ เป็นสำนักพิมพ์ ที่ไม่เกี่ยวข้อง ก็ไม่แจก
    งานนี้อย่างที่บอกใครจะหาว่าผมโปรโมทตัวเองก็ตามนะ
    แต่จากการไปแจก เห็นภาพชัดมาก ว่า ถ้าเราไปแจกเฉยๆ เป็นใครก็ไม่รู้
    เขาจะสนใจน้อย ถึงขั้นกับไม่สนใจเลย แล้วไม่รู้ว่าจะเปิดฟังหรือเปล่า
    แต่พอรู้ว่า เป้นนักร้อง มีเพลงดังพอสมควร อยู่ค่ายของนักร้องดัง ฯลฯ
    ความสนใจก็เพิ่มขึ้น
    และน่าจะทำให้สนใจ สิ่งที่อยู่ในแผ่นมากขึ้น ฯลฯ
    งานนี้ ก็ได้ฝึก ขันติ และบารมีด้านอื่นๆ มากมาย
    ได้เพื่อนน้องเดย์มาช่วยถ่ายรูป แต่ทำไม รูปยังไม่มาหว่า
    ก็อนุโมทนา ที่มาช่วยด้วยนะครับ
    ไปแจกงานนี้ แล้วเป็นห่วงสังคมไทยนะครับ
    เห็นเลยว่า สังคมไทยภาพรวมแย่มาก เมื่อเราเอาของฟรีไปแจก
    คำถามมากมาย ที่ตามมา จนผมตอบไม่ถูก และอึ้งๆ พร้อมกับหงุดหงิดบ้างเป็นระยะ
    นั่นเพราะคนส่วนใหญ่ เห็นแก่ตัว และเห็นแต่จะหาประโยชน์ใส่ตัว
    พอเจอของฟรี ก็คิดแต่ว่า ของฟรีไม่มีในโลก ตอ้งมีผลประโยชน์แอบแฝง
    บางคนไม่กล้ารับ บางคนทำหน้าไม่รับแขก บางคนก็ กวนโทสะ อย่างบอกไม่ถูก
    คืออะไร มาแจกทำไม แจกแล้วเธอได้อะไร ต้องการอะไร
    ทำไมไม่ลงที่อยู่ไว้ ถ้าไม่ดีจิงจะได้ส่งคืน
    ผมอยากรู้ว่า เวลาเขารับใบปลิวตามสะพานลอย เขาถามไรเยอะแบบนี้กันป่าวอะ หุๆ
    บางทีอธิบายอยู่นาน ก็ยังไม่เข้าใจ ที่น่าแปลกคือ บางทีเป็นคนดังด้วยนะ

หลายคนจะคิดว่า เราจะไปเอาผลประโยชน์ หรืออาจเป็นเพราะ บุคลิกผมก็ได้นะ
    คนเลยไม่ค่อยอยากเชื่อ และอาจ มองว่า ผมเป็นผู้นำลัทธิเพียน เหมือนที่ผ่านมา หล่ะมั้ง อิๆ
    เสียดายที่หน้าปก รายละเอียดผมอะ โดนแก้ ไป พอแจกไป เลยขาด ส่วนเติมเต็ม
    ที่ผมต้องการสื่อ แล้วก็เป็นจริงดั่งคาด ว่ารายละเอียดหน้าปกใหม่ มันไม่พอจะจูงใจ
    และอธิบาย ได้ชัดเจนว่า คืออะไร และน่าสนใจยังไง แต่ก็ดีระดับหนึ่งนะ มันอยู่ที่ใครจะคิดมุมไหนก็เท่านั้นเองหล่ะ
    งานนี้ยอมรับว่า มีแจกใบปลิวส่วนตัว เพื่อแนะนำให้รูว่า โจโฉ คือใคร
    ใครอาจจะมองว่า ไม่ควร แต่ผมก็ว่ามันจำเป็น ซึ่งขี้เกียจเล่า แต่มันมีผลในระยะยาวแน่
    และดึงความสนใจของคนรับซีดีได้มากกว่าที่จะ เป็นแค่คนธรรมดาไปแจก .. แน่นอน..**
    ดีนะ แจกกี่ครั้ง ก็เจอแต่พวกกวนประสาท แต่ครั้งหลังๆ ก็ดี หลังจากที่เริ่มเห็นจิต ตัวเอง
    ก็พยายามประคอง ให้รอด อธิบาย จนเจ็บคอ กว่าจะครบ
    นึกย้อนไปถึง งานแฟต ปีที่แล้ว ก็อธิบายแบบนี้ จนเจ็บคอ
    แต่ฝนตก รีบเอาแผ่นไปวางให้บู้ทสุดท้าย ก็กลายเป็นว่า โดนกลับมาประจานว่า
    แจกแผ่นไม่ดี ไม่พูดไรเลย ทั้งๆที่ข้าพเจ้าพูดจนเสียงจะไม่มี และเหนือ่ยโคดๆ
    ว้า.. เหมือนคนแก่ มาบ่นความหลังอีกแระ ..
    แต่ก็ดีนะได้สะสมบารมี
    ผมแปลกใจอีกอย่าง เวลาที่ไปตามบู้ท แล้ว เขาหัวเราะผมกัน ซะส่วนใหญ่
    ผมว่า สังคมไทยมีปัญหาแล้วนะครับ ถ้าคนทำดี ทุ่มเทขนาดนี้
    แล้วคนส่วนใหญ่เห็นเป็นเรื่องขำ เป็นเรื่องแปลก เป็นเรื่องที่น่าเคลืบแคลงสงสัยอะ ..
    แต่ยังไง ก็หยุดยั้งความบ้าของผมไม่ได้หรอก พี่น้องง
    แผ่นยังเหลือ และได้ข่าวว่าจะมีคนส่งมาให้อีก
    ขออนุญาต นำไปแจกในงานประกาศผล ซึ่งเป็นคอนเสริ์ตรวมศิลปินอินดี้ พรุ่งนี้นะคับ
    24 ตค 2549 ที่ลานน้ำพุ เซนเตอร์พ้อยท์ แหล่งรวมวัยรุ่น และศิลปิน
    น่าจะได้กุศล และเป็นกลุ่มเป้าหมาย ที่ไม่ค่อยมีใครเข้าถึงนะคับ
    ถ้าพรุ่งนี้ เพลงผมติดอันดับหนึ่ง แล้วแจกแผ่นนี้ไป ผมว่า คงได้ฮือ ฮา อีกรอบนะ
    แต่ดูแล้ว แค่ติด top 5 ก็คงบุญโขอยู่
    ไม่ดัง ก็แจกให้เด่นได้ ด้วยเอกลักษณ์เฉพาะตัว คิๆๆ ไม่มีไรเกินฟามสามารถ ยอดมนุดสุดที่รักอย่างโฉ หรอก ห้าๆๆ
    อ้อ คำถามที่เจออยู่ประปรายแบบอึ้งๆ ก็คือ
    ทำไม น้องไม่ทำขายหล่ะ
    เธอมาแจกแบบนี้ แล้วเธอจะได้อะไร
    ฯลฯ
    ทุกคำถาม ส่งผลให้เห็นภาพในจิตใจของผู้ถามได้ดีเลยนะครับ
    ว่าเข้าใจคำว่า เสียสละเพื่อส่วนรวม แค่ไหน
    หรือ มนุด เราเกิดมาเพื่อ หาอะไรเข้าตัว เพื่อ ทำทุกอย่างเพื่อเลี้ยงชีพเท่านั้น
    สิ่งที่ผมกลัวอีกอย่าง เวลาแจก ก็คือ กลัวเขาจะหาว่าผมเอาการกุศล มาดันตัวเองให้ดังอะเนี่ย.. เฮ่อ.. จริงๆ ไม่ต้องมาโปรโมทแบบนี้ เพลงผมก็ดังตราย กระจายหล่ะพี่น้อง หุๆ
    แล้วเป็นคนละกลุ่มเลย ดังในวงธรรมะ ไม่ได้ไปมีผลในด้านบันเทิงซะเท่าไหร่หรอก
    แต่งานนี้ก็วัดบารมีได้นะ ว่าบารมีผมยังน้อยมาก เพราะ คนสนับสนุน ไม่กี่คนเอง
    ทั้งๆที่แผ่นที่ไปแจก ผมก็ว่า มันดี และเหมาะกับวัยรุ่นและคนทั่วไปอย่างแรง
    เด็กๆ ในบู้ท ส่วนใหญ่ อยากได้แผ่นมาก แต่เนื่อง จากของเรามีน้อย
    เลยต้องแจกให้เฉพาะเจ้าของบู้ท แค่บู้ท ละแผ่นหรือสองแผ่น
    ยกเว้น ที่ดูแล้วว่า เป็นบริษัทใหญ่ จึงจะแจกประมาณ 4 แผ่น
    เจออะไรมาเยอะ แต่เล่าไปก็เท่านั้น เก็บไว้สร้างขันติบารมีส่วนตัวดีกว่า
    มารไม่มีบารมีไม่เกิด
    ผมเคยหลับและฝัน และก็ร้องไห้ นะ
    ดีใจ ขอบคุณ ทุกคนที่มาทำร้ายผม ขอบคุณทุกเหตการณ์ที่มันมาทำให้ผมทุกข์
    ขอบคุณทุกส่งที่มันทำให้ผมสะเทือนใจ
    ถ้าไม่มีเขาเหล่านี้ ผมก็เอาดีไม่ได้ ผมจะภาวนาผ่านได้อย่างไร
    ผมจะขัดเกลาตัวเองได้อย่างไร
    ถ้าไม่มีพวกเขา ไม่มีเหตการณ์ต่างๆ ที่มากระทำย่ำยี ซะขนาดนี้
    มองอีกทีเป็นโชคดีมากกว่า ที่ผมโชคดี เจอหลายๆ อย่าง มาให้ผมได้เห็นจิตตัวเอง
    ตื่นขึ้นมาท่ามกลางความงงๆ แต่ดีใจ ร้องไห้ในฝัน ด้วยความปีติ
    พูดไม่ออก บอกไม่ถูก แต่ผมคิดว่า ผมกำลังพัฒนาไปเรือ่ยๆ ในทางที่ดี
    ใครจะบอกว่า เห็นจิต เห็นใจผมก็ตามเถอะ
    แต่ผมไม่เชื่อ ว่าเขาจะเห็นได้เท่าตัวผม ที่เห็นตัวเอง
    เพราะ ที่ผมเห็น จิตผมเปลี่ยนไปไว จนบางทียังแปลก ว่า อยู่ดีๆ บางทีแว๊บเดียว
    ผมก็ดีขึ้นมาทันตา อาจจะมีแว๊บๆ เพี้ยนไปบ้าง ให้ใครจับความรู้สึกได้
    แต่แว๊บๆ ผมก็สว่างขึ้นมากระทันหันได้
    ผมมั่นใจว่า ผมมีของดีติดตัวพอสมควร ที่จะไม่หลงทางแน่นอน
    แต่อาจจะช้าไปบ้าง อันนี้แล้วแต่ เหตปัจจัย
    หลายๆ อย่างเล่าไม่ได้ หลายๆ อย่างพูดไม่ถูก
    แต่ผมยืนยันว่า ผมเห็นอัตตาในตนเอง ชัดขึ้น เห็นข้อเสียในตัวเองชัดขึ้นทุกวัน
    แล้วผมก็พยายามขัดเกลา สิ่งเหล่านี้ ตลอดเวลา
    หาใช่ เพี้ยนลง เหมือนทีใครกังวล ก็มิได้ .. ยืนยัน
    กุศลที่สร้าง น่าจะมีส่วนนะครับ ที่เหมือนมีอะไรมาคอยเตือนสติอยู่ตลอด
    ตอนนี้ที่ทุกข์มาก ที่สุด ก็คือ การสู้กับใจตัวเอง
    วันก่อน โกรธ เด็กเสริฟ มากมาย ค่าทีว่า ไร้มารยาท กับศิลปินเพลงดังอย่างฉันได้ยังไง
    มองเห็นชัดว่า นี่ มันกำลังปรุง ว่าเราไม่ใช่คนธรรมดา จึงโกรธเยอะกว่าปกติ
    เห็นอะไรเยอะนะ แต่ไม่รู้จะเล่ายังไง โฮ๊ะๆๆ :04:
    ไม่รู้ว่า อีกนานแค่ไหน จะผ่านด่านนี้ได้ หวังว่า คงเร็วๆ นี้
    เพราะถ้ายังละอุปาทาน อัตตายังโต ถ้าเผลอดังไป อาจไม่เป็นผลดีนัก ใช่มะคับ
    แต่ระหว่างนี้ โฉ หล่ะ จะสู้ต่อไป ทำดีเท่าที่ทำได้ และสามารถทำได้
    ผมเชื่อว่าหลายคนเอาใจช่วยและเชียร์อยู่
    ยอดมนุดจะสู้ไปเรือ่ยๆ แต่ไม่เครียดหล่ะคับ..
    ทาเคชิจะสู้ค้าบบบ ผม..
    :09: :10: :09:
    อ้อ อีกนิดนึง ** ดีใจสุดๆ คือ ได้แจก อ.เฉลิมชัย
    (อ.แรงเมตตาสูงเหมือนกันนะคับ ดูใจดี และไม่ถือตัว ผมหล่ะประหม่า ติดอ่างซะงั้น )

13. โจโฉ คร้าบบบ

อ้อ แผ่นที่จะตามมา ไม่ต้องกลัวนะครับ
    วันที่ 11 มีคอนเสริ์ต จะเอาไปแจก หล่ะครับ
    แล้วยังมีงาน สุขภาพจิต ไรอีก รับรองว่า แจกได้ประโยชน์ครับ

14. โจโฉ คร้าบบบ

อีกนิดนึงครับ
    แล้ว แบ่ง น้องเดย์ไปแจก ในค่ายเยาวชน
    ที่มาจากทั่วประเทศ อีก 100 แผ่นครับ
    อนุโมทนาทุกท่าน ที่สนับสนุนมาด้วยครับผม

15. โจโฉ คร้าบบบ

แผ่นส่วนหนึ่งเอาไปแจก ในงาน ประกาศผลของแฟตเรดิโอด้วยนะครับ
    ให้กับผู้บริหารระดับสูง และ วัยรุ่น ในงาน
    รวมถึงศิลปิน หลาย ๆ คน ด้วย

อนุโมทนาด้วยครับ

16. Chayutt

แล้วตกลงเพลงติดอันดับไหนครับคุณ โจโฉ
    ชนะเลิศที่หนึ่งไหม๊ครับ

รอฟังข่าวอยู่นะเนี่ย

17. โจโฉ คร้าบบบ

ไม่ได้อันดับไรเลยคับ แค่ติดที่ 4 หรือ 5 เนี่ยแหละ .. ทำบุญมาแค่นี้ คับผม
    ขอบพระคุณทุกแรงใจด้วยคับ..

********* มาอัพเดทเพิ่ม ***********

ตอนนี้ยอดมนุด ช๊อต คับ อยู่ดีๆ เกิดแบบ อย่างอยู่ว่างๆ ซักพัก
    แต่พรุ่งนี้ก็จะไปแจกที่ งานสุขภาพจิต หล่ะ

มาอัพเดท รายชื่อผู้มีจิตศรัทธานะคับ
    ดูและนับคร่าวๆ นะคับ เพราะเยอะจัดไม่ไหว
    นี่ กล่องกระดาษ ผมให้แม่เก็บไว้ขาย
    คงได้หลายตังค์เลยอะ อิๆๆ เยอะม้ากมาก

พี่คนที่เก้า -ลานธรรม ( ประมาณ 20 กว่าแผ่น )

พี่กุ้ง Ebi ลานธรรม อันนี้ นับประมาณมิได้ เยอะสุดๆ
    หลายกล่อง หลายร้อยแผ่นพร้อมหน้าปกซอง
    ไปหิ้วมาจาก หลักสี่เลยอะเนี่ย แล้วขึ้นรถเมล์มา
    ทุลักทุเลน่าดู ด้วยความประหยัด ค่าแท๊กซี่ อิๆๆ
    (เก็บไว้ซื้อลูกชิ้นให้หมาดีก่า หุๆๆ )

คุณทิพยา รัศมีจันทร์ 65 แผ่น พร้อมซองปก

คุณศักติธร อุบลวัตร (ชื่อจางๆ อ่านไม่ถนัดคับ)
    จากห้องสมุดคนตาบอดแห่งชาติ 20 แผ่น

คุณดนุช ปัญจพรผล (จาก blog gang หุๆ ) ประมาณ 50 แผ่น

อ.เมธี ดิสวัสดิ์ (ม.นเรศวร) 100 แผ่น พร้อมซอง

แผ่นล๊อตนี้ คงไปแจกงานอื่นนะครับ เพราะงานหนังสือไปแจกไม่ทัน
    แต่ก็ จะทำให้เกิดประโยชน์สูงสุด สมดังที่ ทุกๆท่านเมตตา เสียสละเวลา ไรท์ และส่งมาให้ครับ

กราบขอบพระคุณ และอนุโมทนา ทุกๆ ท่าน สุดหัวใจ คับผม
    วันที่ 4 นี้ ผมมีมีทติ้ง บอร์ด นักดนตรี กับ มีทติ้งอีกบอร์ด ซึ่งยังไม่แน่ว่า บอร์ดที่สองจะไปหรือเปล่า แต่บอร์ดแรกมี คนมา ประมาณ 30 กว่าคน

เบื้องต้น คงเอาแผ่น เรื่องเล่าไปแจกด้วยครับ
    และกำลังคิดว่า จะเอาแผ่นอะไรไปแจกเพิ่มดี
    แต่คงบอกบุญไม่ทันหล่ะ เสาร์นี้แล้ว
    นิสัยผมแบบนี้หล่ะ บทจะทำไร ก็ทำทันที
    ไม่มีปี่ ไม่มีขลุ่ย มีแต่กีต้าร์ หุๆ

18. โจโฉ คร้าบบบ

สงสัย ๆๆ แต่ก็สนใจ

คนค้นคน กำลัง งงๆ แถมถามว่า.. แจกฟรีเหรอ.. รับไปแบบ งงๆ ซะงั้น

ไทยมุง .. หลังจากที่อธิบาย ในบู้ท แล้ว เจอคนรอบข้างสนใจเยอะมากมาย คับพี่น้องงงง

ส่วนมากจะ งงๆ กับ หน้าตาคนแจกมากกว่านะ.. ว่าตัวอะไร

น้องคนนี้ รู้สึก จะขอแผ่นพิเศษ เอาไปให้ พระอาจารย์
    ประมาณ ชมรมอะไร ของพุทธ ไม่รู้คับ เด็กๆที่นี่ น่ารัก อัธยาศรัยดีมากหล่ะ

นานๆ จะถ่ายรูปแล้วเห็นผิวจิงๆ ซะที ส่วนมาก ดำทุกรูปอะ..
    แต่งานนี้ มะมีเห็ฯหน้าตรงๆ แฮะ.. มีก็หน้าเบี้ยวๆ เลยไม่เอามาให้ดูหรอก
    ต้องโทษ ตาก้อง.(เอ. เขาไปถ่ายให้ฟรี ยังจะว่าเขาอีกแนะ หุๆ )

คุณทมยันตี

อ.เฉลิมชัย ใจดีมากๆ เล่นเอาซะโฉ ติดอ่าง เจอจิตแข็งกว่า ..อึ้งๆ

งานนี้ โฉ บุก แบบ บู๊ๆ ทุกคน ตะลึง เพราะแหวก ทุกหน่วยงาน อิๆๆ
    จิงๆ มีคนดัง ดารา อีกหลายคนที่ได้แจกไปนะคับ แต่ว่า
    ไม่มีช่างภาพตามประกบ หลังจากหมดโซนแรก

ที่เหลือ ยอดมนุด ต้องการความคล่องตัว เลยขอ ลุยเดี่ยว..
    อนุโมทนาทุกท่าน และช่างภาพ ที่เก็บภาพมาฝากด้วยครับ