จะปาบไหม ที่จะแจ้งกรมพระพุทธศานา เข้าตรวจสอบเจ้าอาวาส

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย parinyabp, 13 กรกฎาคม 2017.

1. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    ผมขอปรึกษา สมาชิค ทีครับ เนื่องจากผม จะทำหนังสือแจ้งกรมศาสนาเข้าตรวจสอบการบริหารเงินของวัด เนื่องจาก ชาวบ้านเขามีการพูดคุยเรื่องเงินได้จาก กิจกรรมหลายอย่างของวัด เช่น กฐิน,ผ่าป่า หรืออื่นๆ เผื่อนำไป ก่อสร้างต่างๆ ตามที่ชาวบ้านได้ ทำผ้าป่าไป แต่การดำเนินการเปิกเงิน ก็แทบจะน้อยมากที่ให้ ชาวบ้าน จำเป็นต้องไปหาที่อื่นมาดำเนินการ พอไป ขอเปิก ก็โดนไล่ออกมา จนเป็นที่พูดคุย กันมากมาย ผมเอง อยากจะทำอะไร สักอย่าง เลยโทรไป คุยกับ สนง.พระพุทธศาสนาจังหวัด ท่านได้ให้ผมหนังสือเข้าไป แล้วจะดำเนินการ ตรวจสอบให้
    ข้อมูลในการบริหารเงินต่าง ๆ ผมถามว่าผมจะปาบไหม เพราะผมเอง ค่อนข้างกังวลใจ เรื่องปาบมาก ผมเองปฏิบัติธรรม ถือศิล แล้วผมไปยุ่งแบบนี้ มันจะดีไหม ครับ

2. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ไม่บาปครับ ฝ่ายที่เข้าไปตรวจสอบคือ สนง.พระพุทธศาสนาจังหวัด ให้พระท่านจัดการกันเอง ทางฝ่ายฆราวาสก็เตรียมข้อมูล หลักฐานต่างๆไว้

ในสมัยพุทธกาล พระรูปใดทำผิดพระพุทธเจ้าท่านก็ลงโทษพระสาวกด้วยเช่นกัน ฆราวาสรู้เห็นบอกได้ คุยกันได้ แต่ฝ่ายที่ลงมือตรวจสอบ ลงโทษคือพระด้วยกันเอง

3. Dhamma2

Dhamma2 Active Member

ไม่บาปครับ เพราะเราไม่ได้มีเจตนาทำร้ายเจ้าอาวาส
    แต่เป็นการปกป้องพระพุทธศาสนา กลับได้บุญอีกต่างหาก