คิดยังไง กับศาสดา องค์ใหม่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย หนึ่งคน, 12 ตุลาคม 2011.

1. หนึ่งคน

หนึ่งคน สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2010
    อริยะ เมตรไตร
    -หาก เป็นผู้ มี อิทธิฤทธิ์ มากมาย ... อืม มันไม่เว่อร์ ไปหน่อย หรือ?

ทางตรงกันข้าม
    -หากพระองค์ ใช้เทคโนโลยีสมัยใหม่ ในการช่วยเผย แพร่ คำสอน
    การที่บอกว่า คำสอนของท่าน จะ สอนคนได้เยอะ กว่า ศาสดาองค์ ก่อน !!
    มันก็น่าจะจริง ?

แล้วคุณคิดว่าไงครับ
    - ท่านจะใช้อิทธิฤทธิ์ ปฏิหาร แบบในหนัง ในการสอนผู้คน ..
    - หรือว่า ท่านจะใช้เทคโนโลยี สมัยใหม่ ซึ่งมันก็ไม่น่า จะเว่อร์ เกินไป ตรงไหน !!

2. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องไปทำความเข้าใจในพุทธใหม่นะ

3. หนึ่งคน

ผมถาม ว่าคิดยังไง อืม ตอบไม่ตรงคำถาม แต่ช่างเถอะ เผื่อ ใจ ไว้แล้ว ~.~ ว่าต้อง มีคน ที่ไม่ได้ ศึกษา เรื่อง ศาสดาองค์ใหม่
    คงเคยแต่ อ่าน ไตรปิฏก ที่คนไทยแปล ... ศาสนา ทุกศาสนา ไม่ว่า พุทธ หรือ คริส จะมี ตำราที่เหมือน กัน ว่าศาสดาองค์ใหม่ จะมาช่วยโลก ช่วง วิกฤติโลก -.- หรือ 2012

4. หวันเที่ยง

หวันเที่ยง สมาชิก

แล้วศาสดา องค์ใหม่ ท่านจะสอน หรือแนะนำสิ่งใดครับ
    อยากรู้แล้วสิ ท่านพอจะบอกเล่า ได้ไหมครับ

5. หนึ่งคน

ก็ เหมือน ๆ กับศาสดา ทั้ง4องค์ ที่ผ่านมานั้นหละ โดย รวม คือ สันติสุข นั่นหล่ะ

องค์แรก สอนให้รู้ จักการ แลกเปลี่ยน เรียนตนเองว่า"ซาตาน" <ลองดูสิ ในยุคอดีต คนจะบูชา "ซาตาน" ท่านไม่ได้สอน ให้เอา ชีวิต ใครมาสังเวยนะ แต่มีพวกบิดเบือน ศาสนาของท่าน อ่ะ
    องค์สอง เรียกตนว่า "พระเจ้า" สอนให้รู้ จัก "กฏ" อะไรคือดีชั่ว
    องค์สาม เรียกตนว่า ยมพบาล สอนให้รู้จัก "เกณ์" การตัดสินจากการกระทำของคน
    องค์ สี่ สอง การหลุดพ้น เรียกตนว่า "พุทธเจ้า" นี่เอง
    องค์ห้า เรียกตน "อะริญาณ" สอนให้รู้ จัก "เลือก" อยากไป ไหน นรก สวรรค์ หลุดพ้น อยากได้ อะไร ก็ทำอย่างนั้น

6. หวันเที่ยง

ผมเองก็เป็นประเภทไม่ปิดกั้น อ่ะนะ ถึงจะหัวร้นมากมาย
    ท่านว่า สอนให้รู้จักเลือก
    แล้วทำไม ถึง ต้อง มีนรก อีก สวรรค์อีก หลุดพ้นอีก

แต่อันที่จริง พระพุทธองค์ก็ทรงชี้แนะทางเลือกให้แล้วนิครับ
    ไม่เห็นจะต่างเลย

7. หนึ่งคน

ประมาณ ว่า สิ่งที่พระพุทธองค์ ไม่มี แต่อริยะ มี สิ่งใหม่ ไม่ใช่นิพพาน ท่าน สอนสวรรค์ นรก แล้ว ใช่มั้ย แต่ท่านแทบ จะไม่สอน ถึง องค์ "ซาตาน" เลย

เพราะ พุทธเจ้า ท่าน บริสุทธ์ บริบูรณ์ สิ้นเชิง เป็น เอกะ บรุษ ผู้ไม่มีใคร เทียบได้
    แต่ปัจจุบัน มนุษย์ ตกต่ำลงเรื่อยๆ หาก จะให้ ละกิเลศ อย่าไป หวังเลย 1ในล้านคนจะทำได้ หรือเปล่า !

งั้นจะเปรียบ แบบนี้นะ
    ซาตาน พ่อค้า
    พระเจ้า อัยการ
    ยมพบาล ศาล
    พุทธเจ้า ครู
    อริญาณ นักการเมือง <หละมั้ง นะ หา อาชีพมาเปรียบ เทียบยาก เพราะยังไม่แน่นอน >
    ก็ตาม ยุค การแลกเปลี่ยน คือพ่อค้า ได้สิ่งหนึ่ง เสียสิ่งหนึ่ง
    อัยการ ตรวจสอบ ความผิด ผ่อนหนักเป็นเบา ทำบุญลดโทด
    ศาล ลงโทษ คนผิด ตัดสิน คดี
    ครู สอนให้ทิ้ง ทุกอย่างไป ไม่หวังสิ่งใดตอบแทน << มันจึงขัดกับ องค์ศาสดาองค์แรก ท่านเลยไม่ค่อย กล่าวถึง ท่า ซาตานเท่าไหร่"
    ส.ส. ก็ ดูแล ประชาชน ดูแลทุกเรื่อง

ศาสดา ทุกองค์หากทำหน้าที่เสร็จ ก็ จะหลุด พ้น จากห้วงจักวาลไป
    หากพอ ศึกษา ตำราเกี่ยวกับ อริยะเมตรไตร มา จะเห็นนะ มีต้นไม้ แจก ข้าวฟรี ทุกคนบริสุทเหมือนกันหมด คนแทบจะไม่ต้อง ทำ อะไร มี ทุกอย่างให้ ~@!~

8. หวันเที่ยง

แน่นอน เมื่อไหร่ ก็บอกนะครับ
    จะได้เข้ามาฟังใหม่

9. หนึ่งคน

อืม กุมภาพันธ์ -เมษายน 2555
    จะเจอ ท่านเอง

ช่วยออกความเห็น ด้านบน ให้ หน่อย ได้ มั้ย ครับ คุณคิดว่าท่าน จะมีอิทธิฤทธ์ ปฏิหาร ..หรือ เทคโนโลยีในยุคปัจจุบัน เป็นส่วนช่วยในการ เผยแพร่ศาสนา

สำหรับ ผม คิดว่าเทคโนโลยีนะ ...เพราะ เทคโนโลยีมีให้เห็น แต่อิทธิฤทธ์ มัน ยังไม่เคยเห็น แบบจังๆ สักทีมีแต่คนเล่ากันมา !!

เพราะ ยังไง คนอย่างคุณ จะเข้าใจ เอง ว่า
    "อดีต" อยู่ในตำรา "ปัจจุบัน" มาจากประสบการณ์ "อนาคต"นั้น มาจาก จินตนาการ..

"อย่าจมปัก กับ ตำรา เพราะ มันก็แค่สิ่งที่ผ่านมา แค่อ่านไว้ พอว่า รู้ แล้ว แค่นั้นพอ"

10. หวันเที่ยง

ผมว่า ใช้ทั้งสองอย่างเลยครับเร็วดี ทั่วถึง
    แบบว่า ใช้ปาฏิหารที่พิสูจน์ได้ด้วยเทคโนโลยี
    แจ๋วเลย

11. หวันเที่ยง

ที่สำคัญ ทำให้คนพ้นทุกข์ พ้นเกิดได้
    ยิ่งแจ่มนะ ผมว่าไม่ต้องใช้เทคโนโลยีเลย
    ปากคน นี่ไร้เทียมทาน

12. joyha

joyha เป็นที่รู้จักกันดี

น้องต้องศึกษาพระพุทธศาสนาใหม่นะคะ ไม่งั้นจะกลายเป็นการปรามาสพระพุทธค่ะ

13. ืำีืneung48

ืำีืneung48 สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    ถ้ามันคือการคิดวิเคราะทำความเข้าใจ ก็ไม่ปรามาส

14. หนึ่งคน

ขอโทษ ด้วยครับ
    ผมคงไม่มัวมานั่งศึกษา ศาสนาพุทธ ใหม่หรอก เพราะ ผมก็ศึกษา มาตั้งแต่เด็กแล้ว

ผมกำลังศึกษา เกี่ยวกับ มวลสารจักวาลมากกว่า เพราะผมคิดว่ามันสำคัญกว่า

หลักของพุทธ ก็เข้าใจง่ายจะตายไป ทำไมต้องศึกษามากมาย

"เกิด แก่ เจ็บ ตาย " วิธีหลุดพ้น ก็แค่นั้น

แล้ว มันมีทางเดียวหรอ คำว่าหลุดพ้น
    สำหรับผม นั้น คิดเสมอ นะว่า ทางหลุดพ้น มีหลายทาง ~.~

15. หนึ่งคน

สุดยอดครับ โห เจ๋ง เลย

ความคิดที่ว่า ใช้ทั้ง2 อย่างแล้ว พิ จารณา ทางวิทยาศาสตร์ได้ด้วย
    แต่ไม่มี อะไร เทียบเท่าปากคน . ~.~ <,-.->

16. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011

ครับแล้วแต่คุณจะคิดแต่อยากให้คุณจำไว้ว่า นักวิทยาศาสตร์ที่ประเสริฐที่สุดในโลกคือพระพุทธเจ้าครับ

17. หนึ่งคน

ขอโทษนะครับ "ผมไม่เชื่อ" 555+
    พระพุทธเจ้า ไม่เคย บอกเลยว่าท่านเป็นนักวิทยาศาสตร์
    ผมเชื่อ แค่ ว่า "ท่านเป็นครู" ผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย

18. songshake

songshake Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    บางสิ่งบางอย่างเราก็ไม่ควรคิด เพราะมันคิอ อจินไตย คือ วิถีแห่งคนบ้า มันเกินสติปัญญาของเราครับ

19. หนึ่งคน

อ่อ อย่างนั้น เอง หรือ ครับ น่าจะจริง
    แต่ผม คิดว่า น่าจะบอก ว่า มันเกินสติปัญญา ของคนธรรมดา
    คนที่ไม่ธรรมดา เค้ารู้ ๆ กันอยู่แก่ใจ

"หากไม่สงสัย ก็ไม่มีทางรู้ความจริง"

20. songshake

songshake Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    สงสัยในสิ่งที่ควรสงสัย