คำถามเรื่องการสวดมนต์ค่ะ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย taroma, 1 มิถุนายน 2010.

1. taroma

taroma Active Member

18 กันยายน 2007
    1. อยากทราบว่าสวดมนต์ตอนเช้าหรือก่อนนอนดีกว่ากัน โดยส่วนตัวแล้วพยายามสวดมนต์หลังตื่นตอนเพราะคิดเอาเองว่าหลังตื่นนอนจิตจะฟุ้งซ่านน้อยกว่าก่อนนอน

2. เวลาสวดชินบัญชร ต้องสวดกี่จบหรอคะ เราเริ่มต้ินด้วยสวดบูชาพระรัตนตรัย พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ พาหุงมหากาฯ บูชาคุณบิดามารดา บูชาครูอาจารย์ แล้วก็ สวดชินบัญชร ลำดับการสวดมนต์ของเราถูกต้องไหมคะ หรือ เราต้องสวดชินบัญชรก่อนบูชาคุณบิดามารดา พระพุทธเจ้าตรัสว่า บิดามารดาคือพรหมของบุตร งั้นสวดบูชาคุณบิดามารดาก่อนก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่ไหมคะ

3. เราเคยไปวัดระฆังค่ะ แล้วมีรูปหล่อพระอยู่สามรูปในศาลา เราไม่รู้ว่าองค์ไหนคือหลวงปู่โต เราเคยเห็นรูปท่านที่กำมือภาวนา แต่บางทีเราก็เห็นรูปท่านภาวนาพร้อมถือสมุดข่อย สองรูปนี้เป็นหลวงปู่โตท่านเดียวกันใช่ไหมคะ หรือว่า มีหลวงปู่โตอยู่หลายรูป

2. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จโตมาทำงานที่ สำนักปู่สวรรค์ครับ ซอย65 เพชรเกษม บางแค มีข้อมูล พระคาถาชินปัญชรมากที่สุด