คำขอขมาและอธิษฐานจิต

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 1 มกราคม 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

ให้อธิษฐานต่อหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอน...ทำทุกวันยิ่งดีครับ

ว่า นะโม (3 จบ)

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

หากข้าพเจ้าจงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดามารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้าตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณและท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา ขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน

ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร ขอบุญบารมี ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใด ๆ โรคภัยใด ๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลกและทางธรรม ตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ

หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมไว้กับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนควาพยาบาท ความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชน ของเจ้ากรรนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลกและทางธรรมเทอญ...

2. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา ขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน
    อันนี้นะครับคู่ในอดีตชาติชาตินี้อาจจะเป้นเนื้อคู่กันต่อได้นะครับถ้างั้งผมขอให้ระวังด้วยนะครับ ถ้าหากใครระลึกชาติได้ หรือรู้ ว่าเนื้อคู่ของตัวเองเป้นภรรยา(สามี)กันแต่ปานก่อนเดี๊ยวจะไม่มีคู่ครองซะนะครับ ตอบด้วยความหวังดีครับ

3. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

ผมฝากไว้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2006
  4. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเปลี่ยนเป็น...

ขอให้ข้าพเจ้าพบเจอเนื้อคู่ในเร็ววัน ....

ได้ป่าวครับ.. เป็นโสดมานานแล้ว...

หุๆๆๆ

5. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 17
    <O:p
    เหรียญปางปฐมเทศนาปัญจวัคคี

<O:pสร้างโดยศูนย์พุทธศรัทธา(สาขาวัดท่าซุง) ท่าลาน จ.สระบุรี ปี2526 <O:p
    เข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดท่าซุงสมัยหลวงพ่อฯ
    <O:pให้ร่วมบุญบูชาเหรียญละ 1,456 บาท มี 2 เหรียญ
    [​IMG] [​IMG]
    <O:p<O:pรายการที่ 18
    <O:pเหรียญที่ระลึกผูกพัทธสีมาเลี่ยมพร้อมผ้ายันต์ธงมหาพิชัยสงคราม
    <O:pให้ร่วมบุญบูชาเหรียญละ 787 บาท มี 2 เหรียญ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]<O:p
    รายการที่ 19 <O:p
    เหรียญของขวัญวันเกิดรุ่น 4 <O:p
    สร้างประมาณปี 2524 <O:p
    ให้ร่วมบุญบูชาเหรียญละ 1,234 บาท มี 2 เหรียญ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    <O:p<O:pรายการที่ 20<O:p
    เหรียญที่ระลึกผูกพัทธสีมา ล.ป.ปาน+ล.พ.ฤาษีฯ
    <O:pใช้กันโรคระบาดและอันตรายทุกประเภท สร้างปี2520
    <O:pให้ร่วมบุญบูชาที่ 943 บาท มี 1 คู่
    [​IMG] [​IMG]
    รายการที่ 21<O:p
    รูปหล่อองค์ลอยหลวงพ่อฯยืนเนื้อโลหะรมดำ
    <O:pวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ทันหลวงพ่อฯ
    <O:pให้ร่วมบุญบูชาที่ 543 บาท มี 1 องค์
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]<O:p
    รายการที่ 22<O:p
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่น2<O:p
    ให้ร่วมบุญบูชาที่ 12,521 บาท มี 1 องค์
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]<O:p
    รายการที่ 23<O:p
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่น2<O:p
    ให้ร่วมบุญบูชาที่ 12,521 บาท มี 1 องค์
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]<O:p
    รายการที่ 24
    <O:pลูกแก้วมณีรัตนะรุ่น2 สีขาวใสแบบมีจุกรุ่นเก่า
    <O:pให้ร่วมบุญบูชาที่ 543 บาท มี 1 องค์
    [​IMG]<O:p
    <O:p</O:p

เท่าที่ทราบมา คำขอขมาที่ว่า เป็นคำขอขมาต่อพระรัตนไตรโดยตรงจากตัวเราแต่เพียงผู้เดียว ไม่เกี่ยวกับคนอื่นเลย แม้แต่คนในครอบครัว แล้วคุณไปเอาความหมายเยอะแยะมาจากไหน? ที่วัดท่าซุง คำแปลคำขอขมาพระรัตนไตร ก็คนละอย่างกับของคุณ เป็นดังนี้...

หากข้าพพุทธเจ้าฯ ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนไตร อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย และท่านผู้มีคุณทุกท่าน ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี จะด้วยทางกายก็ดี ด้วยทางวาจาก็ดี ด้วยมีเจตนาก็ดี หรือไม่มีเจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารทั้งหลาย และท่านผู้มีคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษแก่ข้าพพุทธเจ้าตั้แต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ.....

สวัสดีที่ขอขมาบ่อยๆ
    จากคนที่ยังไม่เคยเต็มบาท

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2008