คาถาอโหสิกรรม

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 3 สิงหาคม 2006.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ความเป็นมาของคาถานี้ผมเองได้รับจากอาจารย์ฆราวาส ท่านอาจารย์อู๋ของผมซึ่งท่านได้มาจากเบื้องบน แรกๆท่านจะให้ผมท่องเพื่อให้ผมนั้นเป็นผู้ที่วางอุเบกขาให้ได้ผมเองก็ไม่ค่อยสนใจคาถานี้เท่าไรครับ ต่อมาทางบ้านผมที่จังหวัดพิจิตรได้ให้ผมขึ้นไปดุฟาร์มไก่ที่อำเภอบางมูลนาคที่พิจิตร ผลปรากฏว่าทางอบต.และหน่วยงานรัฐได้มีคำสั่งให้ฆ่าไก่เนื่องจากเกรงโรคระบาดไข้หวัดนก วันนั้นผมเห็นเจ้าหน้าที่รัฐได้นำเอาไก่ในฟาร์มผมไปฝังทั้งเป็นผมเองไม่เคยรู้สึกเสียใจอะไรเท่าครั้งนี้เลยไก่300ตัวโดนฝังทั้งเป็น ผมแอบเศร้าใจ และหลังจากวันนั้นมาผมไม่สามารถนั่งสมาธิได้เลยเพราะพอหลับตาก็จะเห็นภาพไก่ร้องมันหลอนมากแม้ผมจะกลับมากรุงเทพแล้วก็ตามเสียงไก่ร้องมันหลอนทุกคืน จนกระทั่งเมื่อวานผมนึกถึงคาถาอโหสิของท่านอาจารย์อู๋มาได้ จึงทำการจุดธูปสักการสมเด็จองค์ปฐมแบบทุกวันแล้วนั่งกรรมฐานและกล่าวคำสวดว่า
    นโม3จบ
    เมตตา พุทโธ อโหสิ ข้าพเจ้าขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโปรดอโหสิกรรมในสิ่งที่ข้าพเจ้ากระทำมาแล้วด้วยบารมีแห่งพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ด้วยเถิด พุทโธ กัมมัฏฐาโม กรรมจุติ สัมพุทธโธ
    แล้วผมก็ภาวนาคำว่า เมตตาพุทโธ อโหสิ ตลอดช่วงเวลาทำสมาธิแต่ปรากฏว่าไม่ได้เห็นไก่มาร้องอีกเลย
    นี่คงเป็นอานุภาพของคาถาแผ่อโหสิกรรมครับผมเชื่อยังนั้นเห็นว่าเป็นของดีจึงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

2. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุญาตนำไปใช้ด้วยคนนะคะ

3. Suprawee

Suprawee เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าเป็นไปได้ เราหรือบุคคลในครอบครัว อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับสิ่งที่จะก่อให้เกิด การฆ่าสัตว์ตัดชีวิตเลยจะดีที่สุดครับ ถ้ามีทางเลือก
    ปรกติผมจะแผ่เมตตา, กรวดน้ำ รวมทั้งอธิษฐานอโหสิกรรม หลังสวดมนต์ และนั่งสมาธิ ทุกครั้ง ผมจะนำของคุณ joni_buddhist มาใช้ด้วยครับ ขอบคุณครับ อนุโมทนา สาุธุ

4. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    เป็นคาถาที่ดีมากครับ ขออนุโมทนาด้วยครับที่นำมาเผยแพร่

5. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาครับ ขออนุญาตินำไปใช้ด้วยนะครับ

6. landends

landends เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ

7. aphichaiy

aphichaiy เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสรรเสริญ นับถือๆๆมีคาถาดีๆๆก็บอกมาอีกนะครับ เอาของอาจารย์อู๋นี่แหละ อามิตตาพุท......

8. บ.ใบไม้

บ.ใบไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2005
    เป็นคาถาที่ฟังแล้วง่ายต่อการเข้าใจมากๆเลยครับ..เมตตา พุทโธ อโหสิ ใจสงบและเย็นทันทีครับ

9. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ผมจะเก็บเอาไปใช้ครับ

10. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ ด้วยนะคะ และขอนำไปใช้ให้เป็นประโยชน์กับตนเองด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ