คาถาหัวใจขุนแผน

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย mark, 19 ตุลาคม 2004.

1. mark

mark Active Member

สุ นะ โม โล

เมตตา มหานิยม แคล้วคลาดจากภยันตราย

2. neo.dut

neo.dut Active Member

สุ นะ โม โล

เมตตา มหานิยม แคล้วคลาดจากภยันตราย

<!-- / message -->

3. Eyejang

Eyejang Active Member

ขอบคุณครับ

4. แขมร์เซราะกรูป

แขมร์เซราะกรูป สมาชิก

11 กันยายน 2007
    อนุโมทนาสาธุ...........

ขอเสริมนิดนึงนะครับ
    หัวใจขุนแผนเดิมนั้นมีทั้งสิ้นสิบหกตัวครับแต่ถูก ถูกตัดออกสิบสองคำ เหลือแค่สี่คำ คือเหลือแค่ " สุนะโมโล " ต้นเดิมนั้นว่า " สุสิมุลิ สุนะโมโล อะวิสะมะ สะสิมะนะ" ครับคาถาสำคัญ ๆ นั้นจะมีสิบหกตัว บ้าง สามสิบสองตัวบ้างครับที่นี้เมื่อได้บอกหัวใจขุนแผนไปแล้ว ก็มาว่าถึงขุนแผนแต่งตัวต่อครับใส่รองเท้าทั้งสองข้างครับ เสกว่า " อิติบาทะเก อิติ บาทะกัง คือเกือกแก้วสวมเท้าข้าพเจ้าทั้งสองแล้ว ปาปิมิปะ นินะสะตุ ๆ อะสะปิด (บทนี้กันคุณไสยที่เขาฝากมากับแม่ธรณี กันขวากหนาม เตะหนัก แต่อย่าใช้เตะ ผู้หญิงนะครับ ห้ามครับ ต่อไปเอามือลูบจากข้อเท้าทั้งสองข้าง ถึงเข่านะครับเรียกว่าธนูเข่าครับ "มะนะมิ อะนะมิ อุนะมิ ปาปิมิปะ กันหะเนหะ "ครับ ใส่กางเกงว่า " มหายุทธัง " ครับ คาดเข็มขัด ว่า " อะนิสทัสสะนะ อะอัป ปัตติฆาตายะ หรือว่าอะยะวง ก็ได้"
    คาดเข็มขัด ว่า " อะนิสทัสสะนะ อะอัป ปัตติฆาตายะ หรือว่าอะยะวง ก็ได้" ใส่เสื้อว่าอิติผิดอะระหังจังงังอะ อิสันจะพันธะนัง ศาสตราหังวันทามิอิ อะคงอะ " ใส่กระดุม ว่า อุตตะปิตติ อุทธังปิดทะ พะวะเห หรือ อุหิมหุมหัมก็ได้ครับ ยังมีเสกมือนิ้วเพชรครับ ชะยะ ชะยะ หริเทวัง เตชะสุเนมะภูจะนาวิเว เสกธนูศอกพระพุทธิเจ้าว่า สหัสสะรังสี อิสีสติ ธนูเจวะ คะพุท คะปัดผิด เสกผม หวีผมด้วยอิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเสพุท ธะนาเมอิ อิเมนาพุท ธะตังโสอิ อิโสตังพุท ธะปิติอิครับ หน้าลูบด้วย อิติปารมิตาติงสา อิติสัพพัญญุมาคะตา อิติโพธิมนุปปัตโต อิติปิโสจะเตนะโม ครับ เสกคิ้วว่า อุณะโลมัง เพชชตังโหติ เสกตาว่าจักขุอุทาเวทนาจิตมิพุทโธเสร็จพพอเวลาเป่าลมพ่นเข้าตาตัวเองว่า อิติเนตราอะระหัง เสกมือ ด้วยธนูมือว่าอิติมรณัง ภะเว จะฉะ พะพะยะ วะสะเมนะ เสกปากด้วย กะระวิเก ปะเสทะนานังอ้อแต่เสื้อผ้าห้ามซักปนกับของผู้หญิงนะครับให้แยกซักครับ
    ส่วนที่เหลือพวกชักมงคลสวมศรีษะ ก็ใช้มงคลสามสายครับ

5. ม่านแก้ว

ม่านแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    อนุโมทนา สาธุ...ค่ะ
    กว่าจะแต่งองค์ทรงเครื่องเสร็จคงนานพอดูนะเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2007
  6. เพชรยอดขุนพล

เพชรยอดขุนพล Active Member

18 พฤษภาคม 2008
    ผมเคยเจอหัวใจขุนแผนบทนี้ครับ "อิธะคะมะ"

7. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคาถาที่ใช้ได้กับ พระขุนแผนทุกองค์ ทุกอาจารย์ ด้วยหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มกราคม 2009
  8. ooozx0008

ooozx0008 สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2010
    ถามหน่อย คัๆ

คาถาหัวใจ ขุนแผน ใช่ยังงัยหรอคัๆ
    ใช่เป่าใส่ ขุนแผนเราหรอ หรือยังัย ช่วย หน่อย นะ

9. trexjuon

trexjuon สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2008
    เก็บความรู้ครับ

10. วรันณ์ธร

วรันณ์ธร Active Member

17 สิงหาคม 2010
  11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

12. KRIANGKUB

KRIANGKUB สมาชิก

28 ธันวาคม 2011

บทนี้ผมเคยเจอ บทเจ้าของกระทู้ก็เคย รู้จากขุนแผนใบมะขามของหมอลักษณ์ ฟันธง เค้าเขียนไว้ แต่ขุนแผนผมหายล่ะ 55

13. KRIANGKUB

KRIANGKUB สมาชิก

28 ธันวาคม 2011
    ใช่เลยคับ สิ้งใดให้คุณได้ก็ให้โทษได้เช่นเดียวกัน

ใช่เลยคับ สิ้งใดให้คุณได้ก็ให้โทษได้เช่นเดียวกัน

14. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    คาถานี้ต้องใช้คู่กับคาถา คงกะพันชาตรี ครับ ไม่ทราบว่าใครพอจะมีบ้างผมมีคาถานี้สวดมนต์ก่อนนอนทุกวัน ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า ปู่บอกว่าการสวดคาถาของเขาก็ต้องขออนุญาตุเจ้าของด้วยจะศักดิ์สิทธิ์ดีนัก