คาถาพระเกจิ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย hitec-art, 24 เมษายน 2011.

1. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยแปลคาถาภาษาบาลีบทนี้
    เป็นคำอ่านภาษาไทยด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ผมยังเลวอยู่มาก

ผมยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

อิติปิโสวิเสเสอิ อิเสเสพุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ

ปิโย เทวะมะนุสสานัง ปิโยพรหมานะมุตตะโม
    ปิโย นาคะสุปัณณานัง ปิณินทริยัง นะมามิหัง

3. hitec-art

สวัสดีครับ
    ขอเดชะชัยชนะพุทธองค์ จงบรรดารดลมงคลชัยให้ไพศาล เป็นยอดยิ่งมิ่งขวัญทุกวันวาน แด่ท่านมงกฎครับ
    พุทธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา ขอจงบังเกิดแด่ท่านมงกฎครับ
    ขอบพระคุณครับ

4. hitec-art

คาถาขั้นต้นเป็นของพระสงฆ์องค์นี้ครับ
    ขออนุญาติเรียกขานท่านว่า องค์ เนื่องจากท่านมรณะภาพนานมาแล้ว

ขนาดไฟล์:
      225 KB
      เปิดดู:
      1,093
  5. hitec-art

อิติปิโสวิเสเสอิ อิเสเสพุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ

ปิโย เทวะมะนุสสานัง ปิโยพรหมานะมุตตะโม
    ปิโย นาคะสุปัณณานัง ปิณินทริยัง นะมามิหัง

-คาถานี้มีความหมายประมาณฉันใด
    -คาถานี้สามารถสวดถาวนาต่อรวมเป็นบทเดียวกันได้หรือไม่
    -คาถาบทนี้ท่านเคยประสบพบมาแต่ครั้นก่อนหรือไม่

วอนท่านผู้เปี่ยมปัญญารู้ ช่วยไขแสงให้สว่างรุ่งโรจน์ตลอดกาล นาน ๕,ooo ปี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2011
  6. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถาม

บทแรกเรียกว่าคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า อุปเท่ห์ฝอยท่วมหลังช้าง

บทต่อมาเป็นบท"ปิ"จากพระอิติปิโสรัตนมาลาครับ

ปิโยเทวะ มะนุสสานัง ปิโยพรัหมานะมุตตะโม
    ปิโยนาคะสุปัณณานัง ปิยินทรียังนะมามิหัง

ภาวนานึก สติตรองตรึก อย่าทำร้อนใจ
    สารพัดเมตตา อย่าได้อาวรณ์ ครูแต่เก่าก่อน เคยได้ใช้มา
    เสกหมากรับประทาน เป็นที่เสน่หา แก่ชนทั้งหลาย

7. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถาม

อันนี้เป็นคาถาบทเต็มๆนะครับ
    คาถา เมตตา 4 ทิศ
    ปิโยเทวะ มะนุสสานัง ปิโยพรัหมานะมุตตะโม
    ปิโยนาคะสุปัณณานัง ราชาภาวัง ปิยังมะมะ ปิยินทรียังนะมามิหัง

ปิโยนาคะสุปัณณานัง สมณ ภาวัง ปิยังมะมะ ปิยินทรียังนะมามิหัง

ปิโยนาคะสุปัณณานัง อิต์ถีภาวัง ปิยังมะมะ ปิยินทรียังนะมามิหัง

ปิโยนาคะสุปัณณานัง ปุริส ภาวัง ปิยินทรียังนะมามิหัง

8. hitec-art

น่ายินดีปรีดาแสน
    ประหนึ่งแม้นได้แก้วเจ็ดสี
    ได้ประชาไทยล้ำปรัชญาเมตตาเปี่ยม
    นำพาพุทธศาสตรยิ่งยืน ๕,ooo ปี

ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2011
  9. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010

10. hitec-art

สวัสดีครับ
    ขอบารมีท่านผู้รู้ช่วยอ่านเป็นภาษาไทยและแปลความหมายด้วยครับ

11. yordnakorn

yordnakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านว่า " อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ " หรือ เรียกว่า นวหรคุณ
    เป็นบทย่อตัวต้นของพุทธคุณ 56 ตัว ครับ และ ตามด้วย " มะ อะ อุ " ผมยังโง่อยู่ครับแต่จะพยายามวางๆๆ ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเบา...อิอิ..จิเจรุนิ...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2011
  12. hitec-art

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

13. hitec-art

กะขะนะฆะงะ นะมะพะทะ กะระมะถะ
    อิกะ วิติ จิปิเสคิ นะเชาลีติ จะภะกะสะ สะสิมิระ ทสะนะ โส
    กะนะนิมา ทุสะมะนิ สังวิธาปุกะยะปะอะสังวิสุโล
    ปุสะพุภะ มะอะอุ สิวังพรมหา ขะเขยยะ อิสะวาสุ
    นะโมพุทธายะ พุทธะคุณัง ธัมมะคุณัง สังฆะคุณัง อิติ พระเทยยะ.

วันนี้มารบกวนอีกแล้วครับ
    อยากทราบความหมายของพระคาถาบทนี้ครับ

14. sharpsenju

sharpsenju สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2010
    ตอบคำถาม

ผมขอตอบเท่าภูมิความรู้ผมน่ะครับ

กะขะนะฆะงะ นี่น่าจากปฐมอักขระครับ

นะมะพะทะ คาถาธาตุทั้ง ๔ คือ น้ำ ดิน ไฟ ลม

กะระมะถะ (บางฉบับเรียกคาถาหัวใจพระพุทธกัสสปะ) แต่จริงๆแล้วคาถานี้ตามโบราณส่วนใหญ่นิยมถอดมาจากคาถา สังวาลย์เพ็ชร์พระพุทธเจ้า คือ "กะระมะถะ กิริมิถิ กุรุมุถุ เกเรเมเถ " ใช้แต่งตัวคงกะพัน แต่มีข้อเสีย พอเรียนคาถานี้ติด จะทำให้จิตใจค่อนข้างนักเลง (เคยได้สอบถามกับครูบาอาจารย์แล้ว)

อิกะวิติ คาถาหัวใจพระพุทธเจ้า

จิปิเสคิ หัวใจปฏิสังขาโย บางคณาจารย์นำมาใช้ในยันต์ฤาษีตาไฟ

นะชาลีติ นี้คาถาหัวใจพระฉิมพาลี(อ่านตามโบราณ) หรือพระสีวลีนี่เอง

จะภะกะสะ หัวใจแก้วสี่ดวง

สะสิมิระ หัวใจหมี

ทุสะนะโส คาถาหัวใจเปรต

ทุสะมะนิ คาถาหัวใจปถมัง

สังวิธาปุกะยะปะ หัวใจพระอภิธรรม ๗ คัมภีร์

กะนะนิมา คาถากินนุสันตรมาโน

อะสังวิสุโลปุสะภุพะ คาถาหัวใจนวคุณทั้ง ๙

มะอะอุ สิวงพรมมา จริงๆๆบทนี้เต็มคาถาต้องว่า มะอะอุ สีวัง พรมมาจิตตัง มานี่มามา (บางฉบับ มานิมา) เป็นบทเรียกจิตคน

อิสวาสุ หัวใจพระรัตนตรัย

นะโมพุทธายะ คาถาพระพุทธเจ้าห้าพระองค์

............... ว่าแต่คาถานี้ท่านได้แต่ใดมา .........................

15. hitec-art

ขอบคุณครับ

ได้มาโดยบังเอิญครับ เจ้าของเดิมบอกว่านี่คือ คาถาบูชานะขุนแผน

ส่วนตัวผมชอบพระคาถาที่เป็นคำโบราณแบบนี้เนื่องจาก หายาก และดูทรงพุทธานุภาพดีครับ

ขอเดชะ ชัยชนะพุทธองค์ จงบันดาลมงคลชัยให้ไพศาล เป็นยิ่งยอดมิ่งขวัญทุกวันวาน แด่ท่านsharpsenju

ครับ

16. hitec-art

ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า พระคาถาบทนี้ ให้ผลทางด้านใด
    ถ้าต้องการสวดแล้วให้เกิด พุทธานุภาพสูงสุด ต้องทำเช่นไรบ้าง

ขอบารมีท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2011
  17. sharpsenju

sharpsenju สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2010
    ตอบคำถาม

ครับต้องขอตอบตามความเป็นจริงนะครับ จากที่ผมเคยอ่านตามตำราโบราณหลายฉบับ โดยส่วนมาก ถ้าเป้นบททางเมตตาโอยส่วนมากจะขึ้นด้วยนะมะพะทะหรือนะโมพุทธายะ อยู่ในเนื้อคาถานั้นด้วย บ้างก้อมีคาถาพระวิสัชนูชมตลาดผสมอยู่ด้วย บ้างก้อบทนะชาลีติ อยู่ในเนื้อคาถานั้นด้วย

ซึ่งคาถาของคุณมีคำว่านะมะพะทะก้อจริง แต่ในเนื้อคาถาค่อนข้างเอาตัวคาถามาใช้ไม่เหมาะกันเท่าที่ควร เนื้อความไม่เข้ากัน อย่างคาถาฤาษีตาไฟ จิปิเสคิ และคาถาหัวใจหมี สะสิมิระ และคาถาอะสังวิสุโลปุสะพุภะ เป็นต้น ไม่เกี่ยวกับทางเมตตาเลย และคุณต้องเขาใจในคาถาทุกวันนี้ก่อน ว่าที่คุณเห็นทุกวันนี้ บางบทเนื้อคาถายังไม่คบเลย เหตุเพราะ อาจารย์ท่านเจ้าของวิชาท่านหวงแหนในวิชาของท่าน ท่านจึงปิดไว้และบอกไม่หมด เช่นตำราที่คุณเห้นอยู่ในตามตำราท้องตลาดต่างๆๆ

แม้นหลายคนอาจสงสัยว่าเขาห้ามแปลคาถากัน แต่แท้จริงแล้วการจะใช้คาถาแต่ละอย่างต้องรู้บริบทของคาถานั้นด้วย อย่างบทคงกะพันมาผสมกับบทเมตตาจะวางจิตกันยังไง เมตตาก้อต้องวางจิตให้อ่อนหวาน คงกระพันก้อต้องวางจิตให้ฮึกเฮิม เข้มแข็ง

ฉะนั้นแล้วถ้าคุณจะใช้จริงๆๆ ควรดูว่าเราจะใช้คาถาประเภทไหน ถ้าจะใช้ทางเมตตาก้อต้องวางจิตให้อ่อนหวาน ให้คนมาเมตตาเรา ถ้าจะเอาคงกระพันก้อต้องวางจิตฮึกเฮิม แต่เหนือสิ่งอื่นใด กระแสจิตคือกำลังสมาธิของคุณต้องมีด้วย เพราะคาถาจะประสิทธิ์ผลต้องอาศัยอำนาจกำลังสมาธิเข้าประกอบ อย่าท่องคาถาแบบนกแก้วนกขุนทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2011
  18. hitec-art

ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ผมเหมือนมือใหม่หัดขับ
    ขอความร้เพิ่มเติมเราจะทราบได้อย่างไรว่า กำลังสมาธิ ถึงขั้นพร้อมที่จะสามารถใช้งานได้จริงแล้ว

19. hitec-art

วิชาขั้นสูง

MyMint: รวมพระคาถา

ผมเองยังไปไม่ถึง แต่ขอนำมาฝากทุกท่านก่อน (ไม่แน่ใจว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านหรือไม่)

20. อักขราคม

อักขราคม Active Member

เป็นคาถาโบราณ เดิมผมเคยเจอในหนังสือโลกลี้ลับ ฉบับใดจำไม่ได้แล้ว เขาว่าคาถานี้ ให้อานุภาพด้านชาตรี ลองทำดูครับ

ปล. แก้ไขคำที่สะกดผิด และวรรคตอนให้แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2012