คาถาบูชาหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย guawn, 25 เมษายน 2006.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    คาถาบูชาหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ<o></o>
    หมายเหตุ หลวงพ่อเงิน วัดคงคาราม หลวงพ่อเงิน วัดท้ายน้ำและหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน (วัดหิรัญญาราม) คือองค์เดียวกัน
    วัดท้ายน้ำ ( วัดเก่าหลวงพ่อเงิน ) อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร

<o></o>
    ให้ตั้ง นะโมฯ 3 จบ แล้วสำรวมจิตกล่าวคาถา
    สิทธิพุทธัง กิจจังมะมะ ผู้คนไหลมา นะชาลีติ
    สิทธิธัมมัง จิตตังมะมะ ข้าวของไหลมา นะชาลีติ
    สิทธิสังฆัง จิตตังมะมะ เงินทองไหลมา นะชาลีติ
    ฉิมพลี มหาลาภัง ภะวันตุเม
    <o></o>
    วันนมัสการหลวงพ่อเงิน วันอังคาร วันพฤหัสบดี วันศุกร์ พร้อมด้วยดอกบัวหรือดอกมะลิ 9 ดอก หมาก 3 คำ จัดใส่พาน และธูป 9 ดอก เทียน 1 คู่ ให้ตั้งจิตอธิษฐานขอบารมีพุทธคุณของหลวงพ่อเงินคุ้มครอง ป้องกันภัยจากโจรผู้ร้าย ตลอดจนค้าขายของดีเลิศมีเมตตามหานิยม พุทธคุณของหลวงพ่อเงินเป็นที่รู้จักและเคารพนับถือของประชาชนทั่วไป โดยเฉพาะวัตถุมงคล อาทิเช่น รูปหล่อลอยองค์หลวงพ่อเงินพิมพ์นิยมและพิมพ์ขี้ตา ไข่ปลาหน้าจอบ หน้าจอบเล็ก ตะกรุด และความศักดิ์สิทธิ์ของน้ำมนต์ เป็นต้น ยังมีความอภินิหารอีกมากสุดที่จะนำมากล่าวนี้

คาถาหลวงพ่อเงิน สำหรับคงกระพัน ว่าดังนี้ <o></o>
    พระพุทธัง พระเจ้าคงหนัง<o></o>
    พระธัมมัง พระเจ้าคงเนื้อ<o></o>
    พระสังฆัง พระเจ้าคงกระดูก<o></o>
    โอม เพชรคงคา ตรีคงสวาหะ

คาถาหลวงพ่อเงิน เวลาเดินทางไปไหนใช้ภาวนา
    “ สุสูสัง อะระหัง ภคะวา ”
    บทนี้ใช้สำหรับเมตตา หรือเวลาสูบบุหรี่ ว่าดังนี้ “ มัคคะยาเทวัง ”

ยาหลวงพ่อเงิน เป็นยากลางบ้าน ใช้เป็นยาถ่ายก็ได้ใช้ได้หลายชนิด เครื่องยาดังนี้
    1. ขมิ้นอ้อย 5 แว่น ลงพระเจ้า 5 พระองค์ คือ นโมพุทธายะ ชิ้นละ 1 ตัว จะเป็นตัวขอมหรือตัวไทยก็ใช้ได้ ในขนุน 7 ใบ ลง สะทะวิ ปิปะสะอุ ใบมะกา 1 กำ ขี้กำฝอยกลางบ้าน 1 กำมือ เกลือ 3 หยิบ ต้มรับประทานท่านว่าหายแลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2008
  2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22399

คำบูชาหลวงพ่อเงิน <O:p</O:p
    วัดบางคลาน จ.พิจิตร<O:p</O:p
    <O:p</O:p

นโม ๓ จบ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    อะกะ อะธิ อะธิ อะกะ ธิอะ กะอะ<O:p</O:p

วันทามิ อาจาริยัญจะ หิรัญญะ นามะกัง ถิรัง สิทธิ ทันตัง มหาเตชัง อิทธิ มันตัง วะสาทะรัง <O:p</O:p
    ( สิทธิ พุทธัง กิจจัง มะมะ ผู้คนไหลมา นะชาลี ติ สิทธิ ธัมมัง จิตตัง มะมะ ข้าวของไหลมา นะชาลี ติ สิทธิ สังฆัง จิตตัง มะมะ เงินทองไหลมา นะชาลี ติ ฉิมพลี จะ มหาลาภัง ภะวันตุ เม )

3. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณครับ..

4. guawn

คาถานี้ก็ได้ครับสั้นดี

นะเงินมีมา นะชาลีติ
    นะเงินไหลมา นะชาลีติ

5. ณัฏฐกิตติ์

ณัฏฐกิตติ์ Active Member

27 พฤศจิกายน 2006
    มีหลวงพ่อเงินอยู่ ดีจังครับกำลังอยากได้พระคาถา
    สาธุภันเต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.8 KB
      เปิดดู:
      1,319
  6. พ.เชียงใหม่

พ.เชียงใหม่ Active Member

ขอบคุณครับ พึ่งจะได้รับพระของหลวงพ่อมากำลังหาคาถาอยู่พอดีครับขอบคุณครัย

7. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ
    กับท่านที่นำมาเผยแพร่ด้วยครับ

8. guawn

รูปหลวงพ่อเงิน วัดบางคลานหาชมยากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      914.6 KB
      เปิดดู:
      3,268
  9. TOFFY_BLUE

TOFFY_BLUE เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2012

เพิ่มเติมให้ครับ

คำบูชาหลวงพ่อเงิน
    วัดบางคลาน จ.พิจิตร

นโม ๓ จบ
    นะเงินมีมา นะชาลีติ
    นะเงินไหลมา นะชาลีติ
    ๙ จบ

แล้วขอพรครับ ผู้เฒ่าผู้แก่ใช้กันมา ดีมากครับ

10. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    "พุทโธ กัมมัฏฐาโม กรรมมะจุติ สัมพุทโธ" เป็นคาถาที่หลวงพ่อเงินบางคลานท่านได้เจริญ<WBR>ภาวนาทุกวันก่อนบิณฑบาตว่ากันว่าเป็นการแผ่เมตตาไปยังสัตว์โลกด้วย ...

นอกจากหลวงพ่อเงินแล้ว ยังมีหลวงพ่อขวัญ ปวโร ที่เป็นลูกศิษย์ของท่านก็ใช้บทคาถานี้เช่นเดียวกัน เป็นบทพุทธคุณที่นอบน้อมไปยังหลวงพ่อทั้งสอง ขออำนาจบุญบารมีของหลวงพ่อทั้งสองช่วยให้เราสามารถแผ่เมตตาไปยังที่ ที่เราไม่สามารถแผ่ไปได้ถึง

บทนี้ผมใช้ในการช่วยแผ่เมตตาไปยังภพภูมิที่ลึกๆ เหมาะสำหรับผู้ที่มีจิตเมตตาปราณี เอาไว้ช่วยเหลือผู้อื่นนะครับ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    นะโม ๓ จบ

นะ พุทธัง อะระหังเมตตาจิต
    นะ ธัมมัง อะระหังเมตตาจิต
    นะ สังฆัง อะระหังเมตตาจิต
    เอหิพุทธัง ปิยังมะมะ ผู้คนไหลมานะชาลิติ
    เอหิธัมมัง ปิยังมะมะ ข้าวของเงินทองไหลมานะชาลิติ
    เอหิสังฆัง ปิยังมะมะ เงินทองไหลมา นะชาลิติ
    ฉิมพลี จะ มหาลาโภ ภะวันตุ เม

ผมได้มาจาก หลวงพ่อน้อย ชินเสวี วัดหนองในดง จ.พิจิตร (มรณะภาพแล้ว) เป็นสายของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน

สมัยนั้นไปหาท่าน ๆ จะอยู่ที่ วัดไผ่ท่าโพธิ์ใต้ จ.พิจิตร ท่านจารยันต์ให้เพื่อนผม และสอนวิธีกำหนดจิตอธิษฐานอักขระยันต์ให้ผมมาด้วย เกือบ ๑๐ ปีมาแล้ว ยังจดจำได้ไม่ลืมเลือน

12. tooltool

tooltool สมาชิกใหม่

หลวงพ่อขวัญไม่ได้เป็นศิษย์หลวงพ่อเงิน ครับ แต่เป็นหลานศิษย์ หลวงพ่อขวัญเกิด 18 กันยายน 2451 ส่วนหลวงพ่อเงินมรณภาพ ประมาณ 2462