คาถาท่านปู่พระอินทร์

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย อำนาจ, 16 กันยายน 2007.

1. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    มีหลายท่านสอบถามผมถึงคาถาที่ผมใช้ท่องตอนไปแข่งขันเกมส์ฯ ผมเลยเอามาจากเวปกระโถนข้างธรรมาสน์ นำมาลงไว้ที่นี่นะครับ

"สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพยจักขุง วิโสทายิ อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู"
    <O:p

"สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพยจักขุง วิโสทายิ" (คาถาบทนี้เหมาะสำหรับเด็กนักเรียน บอกว่าเวลาก่อนที่จะดูหนังสือ ให้ไหว้พระ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อน นึกถึงพระธรรม นึกถึงพระอริยสงฆ์ นึกถึงบิดามารดา ความดีของท่าน นึกถึงครูบาอาจารย์ แล้วนึกถึงพระอินทร์เจ้าของคาถา แล้วว่าสัก 1 จบ แล้วก็ดูหนังสือ เมื่อจะเลิกจากอ่านหนังสือก็ว่าสักอีก 1 จบ วันแรก ๆ ก็อาจจะจำไม่ได้ แต่วันต่อไปก็อาจจะคล่องตัวขึ้นมาเอง)<O:p</O:p
    <O:p</O:p

สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสธายิ ที่สำคัญต้องต่อด้วย "อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู" เป็นคาถาที่มีความสำคัญกับพวกเรามาก โดยเฉพาะคนที่กำลังเรียนหรือศึกษาอยู่ จะมีผลมากด้านความจำ หรือการทำข้อสอบก็จะมีความถูกต้องแม่นยำอย่างไม่น่าเชื่อ

ถ้าจำแม่นไม่หลงลืมจริง ๆ ก็ใช้คาถาท่านปู่พระอินทร์ สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ สหัสสเนตโต ตาโต ๆ พันดวง เทวินโท คือ เทวดาผู้เป็นใหญ่ ทิพจักขุง ก็คือ ตาทิพย์ ความรู้สึกเหมือนมีตาทิพย์ วิโสทายิ แค่นั้น ใช่บ่อย ๆ ความจำจะดี ขณะเดียวกันถ้าหากว่าใครจะสอบอะไรก็ใช้ได้มันจะคล่องตัวเหมือนยังกับลอกข้อสอบเลย

คาถาท่านปู่พระอินทร์ คาถาสหัสสะเนตโตน่ะ ว่านะโมสามจบ ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหมเทวดาทั้งหมด มีท่านปู่พระอินทร์เป็นที่สุด ขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์รับกระดาษคำถามมาอย่างเพิ่งอ่านให้คว่ำลง ว่าคาถาสักสามจบ เสร็จแล้วพลิกกระดาษขึ้นมา อ่านคำถามดู ถ้ายังตอบได้ไม่หมดให้คว่ำลง แล้วว่าอีกเจ็ดจบ
    คราวนี้ความรู้สึกบอกว่าอย่างไร อยากจะเขียนอย่างไร อยากจะตอบอย่างไร ทำตามนั้นเลย จะเป็นไปตามนั้นทุกอย่าง ขอให้เชื่ออารมณ์แรกอย่าไปฝืน คาถาสั้น ๆ ว่า สหัสสะเนตโต เทวินโท ทิพจังขุง วิโสธายิ แค่นี้แหละ ตอนหลังเขาเติม อิกะวิติ พุทธสังมิ โลกะวิทู ลงไปหน่อยหนึ่ง อิกะวิติเป็นหัวใจอิติปิโส พุทธสังมินี่หัวใจไตรสรณาคมน์ โลกะวิทูก็รู้แจ้งในโลก อะไร ๆ มา ก็รู้หมด ใช้คาถาตัวนี้ให้ชิน ก่อนอ่านหนังสือก็ว่าไปซะห้าจบ สิบจบ หลังอ่านก็ว่าไปซะห้าจบ สิบจบ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2007
  2. ตระกูลศักดิ์

ตระกูลศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทนาบุญด้วยครับ

3. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    การท่องคาถา หรือบทสวดมนต์ต่างๆ ทำให้มีสมาธิตายไปเกิดเป็นเทวดาชั้นยามาได้ครับและที่สำคัญบทสวดจำนวนมากสรรเสริญคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ เช่นบทสวดวิรูปักเข คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์หาประมาณมิได้ครับ

4. สุวนัย

สุวนัย สมาชิก

สวัสดีคับทุกท่าน ถามหน่อยนะ
    สหัสสเนตโต เทวินโต ทิพจักขุง วิโสทายิ
    กับ สห้สสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ

โต กับ โท บทไหนถูกกันแน่คับขอต้นฉบับนะท่าใครมีบอกมาจบเลยคับ
    ขอบคุณคับ

5. ooic

ooic Active Member

13 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณที่นำคาถามาเผยแพร่ ตอนนี้กำลังอ่านหนังสือสอบอยู่พอดี จะทำตามคำแนะนำนะคะ
    อนุโมทนา สาธุๆๆๆ ค่ะ

6. ชาวพุทธเบอร์ลิน

ชาวพุทธเบอร์ลิน สมาชิกใหม่

ตามแบบไทย โตครับ แต่จะเอาแบบเสียงจิงๆ ก็ โทครับ แนวอินเดียนะครับ

7. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    สงสัยครับแล้วใครเป็นคนแต่งคาถาเพิ่งหรอครับ เห็นในหนังสือพ่อรักลูกมีแค่นั้น !!