ความรักกับการเสี่ยงทาย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Drew610, 16 สิงหาคม 2013.

1. Drew610

Drew610 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมเป็นทุกข์ และก็สับสนที่้ต้องแยกทางกับคนรักครับ

ผมคบกับเค้ามาประมาณสองปีครับ ระหว่างที่คบกันผมมมักชวนเค้าไปใส่บาตรด้วยกันอยู่บ่อยๆ แต่เพราะระยะทางที่ไกลกัน โอกาสที่ได้ไปใส่บาตรร่วมกันมันก็น้อย ผมจึงได้ใส่บาตรคนเดียวเกือบทุกวัน และก็ขอให้ความรักของผมราบรื่นและมีความสุข แต่ช่วงที่ต้องห่างกัน ทำให้มีแต่ปัญหา ผมก็พยายามใส่บาตร สวดมนต์ ไปปฏิบัติธรรมถือศีล8 และขอให้ความรักของผมดีขึ้น อีกทั้งผมยังพยายามชวนเค้าไปทำบุญ ไปปฏิบัติธรรมด้วยกันในวันครบรอบ เค้าก็ไปกับผมครับ

ผมมักจะขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไปกราบไหว้ ขอให้ความรักผมยั่งยืนตลอดไป อีกทั้ง ปีแรกที่คบกัน ผมลองยกช้างเสี่ยงทาย ถามว่า เค้ากับผมเป็นเนื้อคู่กันในชาตินี้หรือไม่ ครั้งแรกยกขึ้น ครั้งที่สองยกไม่ขึ้น// ปีที่สอง ผมได้ไปยกหินเสี่ยงทายเป็นหินสลักเป็นรูปพระพุทธรูป ผมขอว่า ถ้าผมและเค้าจะรักกันจนแก่จนเฒ่า ขอให้ครั้งแรกยกขึ้น ก็ยกขึ้น ส่วนครั้งที่สองขอให้ยกไม่ขึ้น ยกเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น ผมจึงคิดแล้วว่า คนนี้แหละ คนสุดท้ายของชีวิตผม

แต่สุดท้าย หลังจากวันที่ผมยกหินเสี่ยงทาย ผมก็จับได้ว่าเค้ามีคนอื่นมาแล้วเป็นปี และเค้าก็ขอเลิกผม ตอนนั้นผมเคว้งไปหมด ทั้งโกรธ ทั้งเศร้า ทั้งเสียใจ คิดแต่โทษทุกสิ่งทุกอย่าง ว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ ร้องไห้ฟูมฟาย แต่พอผ่านมาประมาณ 2 อาทิตย์ ผมก็ดีขึ้นครับ รู้สึกดีขึ้นเยอะมากๆ แต่ก็ยังสับสนอยู่ว่า ที่เราเสี่ยงทายมันคืออะไร มันเป็นแค่เวรกรรมที่มาหลอกให้เราตายใจ และ ทำให้เราเจ็บกว่าเดิมงั้นหรือ และมักจะมีเรื่องบังเอิญทำให้ผมกลับมาเป็นทุกข์เรื่องของเค้าอยู่บ่อยๆ เช่น ฝันว่าได้ยินเสียงเค้าบอกเลิกกับผม ตื่นขึ้นมาก็เป็นทุกข์ , ไปเจอเฟสบุ๊คอันใหม่ของเค้าโดยบังเอิญ ก็ยิ่งเป็นทุกข์ ทั้งๆที่ผมนั้นอาการดีขึ้นมากแล้ว

ตอนนี้ผมสับสนไปหมดแล้ว ว่าการเสี่ยงทายสองครั้งนั้นมันเป็นเรื่องจริงหรือไม่ สับสนว่าผมกำลังพยายามตัดใจจากเค้าหรือว่ากำลังรอเค้ากลับมาอยู่กันแน่ และก็เหนื่อยกับการทำความดี ไม่รู้ว่าควรจะทำยังไงต่อไปดีครับ รู้สึกเป็นทุกข์มากๆ ไม่รู้ต้องใช้เวลาอีกนานแค่ไหนถึงจะดีขึ้น

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ขอให้นึกดีใจในบุญดีของตนที่มารักษาท่านไว้ ไม่ให้ต้องเสียใจมากกว่านี้หลายเท่าในอนาคตเมื่อเธอเปลี่ยนใจเลิกราจากท่านเมื่อทุกสิ่งสายเกินไปเสียแล้ว

ท่านจขกท บัดนี้ท่านพึงกลับคืนสู่ความมีสติสัมปชัญญะเถิด การเสียใจอาลัยในบุคคลผู้ไม่รักเราจะมีประโยชน์อะไร นอกจากบั่นทอนจิตใจตนและเสียเวลาของชีวิตเท่านั้น ในโลกนี้ยังมีหญิงดีที่เพียบพร้อมด้วยธรรมอยู่อีกมาก หากท่านประสงค์ก็ขวนขวายเพื่อค้นหา....แต่ท่านพึงทราบว่า ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ นี้เป็นเรื่องจริงที่ท่านต้องเข้าในและเตรียมใจรับ

ท่านพึงยุติความสงสัยในการเสี่ยงทายแบบแปลกๆ ที่ผ่านมา สิ่งเหล่านั้นไม่ได้แสดงความจริงอะไรๆได้เลย........การที่หญิงจากไปนี้ต่างหากคือความจริงที่ท่านประจักษ์ชัดเจนแล้ว ท่านพึงเข้าใจและรักษาใจตนไว้ในอาการปรกติด้วยสติที่มีกำลังเถิด...หากท่านยังปล่อยใจให้ทุกข์โทมนัสต่อไป นี้เป็นการทำร้ายตนเพิ่มเติมโดยใช่เหตุ เพราะเป็นการทำบาปทางใจคือมีความโศรกสลดหดหู่ครอบงำอยู่ ผลเสียหายย่อมหวังได้ ท่านพึงรักตนเองให้เป็นไม่เอาความสุขของตนไปขึ้นกับคนอื่น เพราะจะทำให้ท่านกลายเป็นทาสที่ปล่อยไม่ไป..

ความอิสระที่ท่านเสียไปในยามที่ยังเกี่ยวข้องด้วยหญิงนี้ บัดนี้ท่านได้คืนมาแล้ว พึงดีใจเถิดเพราะคนส่วนมากต่างดิ้นรนพาตนติดบ่วงเยี่ยงทาสด้วยความวิปลาสว่าการหาขันธ์๕มาเพิ่มเป็นความสุขในชีวิต..ท่านพึงเห็นความจริงว่าไม่มีสิ่งใดเที่ยงมั่นคงยั่งยืนตลอดไป ไม่จากกันเวลานี้ก็ต้องจากตายในวันหน้า..

เวลาที่มีอยู่ พึงใช้เพื่อเจริญกุศลทุกชนิด เำพราะนี่ต่างหากที่จะนำผลอันเป็นเพื่อนหรือคู่ที่จะติดตามคอยดูแลรักษาเราให้อยู่ดีมีความสุขไปจนข้ามภพชาติอีกมาก....

... อย่าเศร้านานเลย เพราะหากต้องย้ายภพในยามที่ใจเศร้าหมองแล้ว..อบายทุคติย่อมเป็นที่หมาย..ใครจะรับประกันว่าพรุ่งนี้จะมีแก่เรา?..

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้พ้นทุกไวๆครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2013
  3. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คำอธิษฐานไม่เป็นผล คำทำนายไม่เป็นจริง
    แล้วคุณก็ปฏิบัติธรรมสม่ำเสมอ เห็นจะมีอยู่เรื่องเดียว
    คือ คุณ ไปทางธรรม จะดีกว่าไหม
    พระท่านบีบมาแล้ว ต้องทุกข์มากๆถึงเห็นธรรม
    (แล้วไม่อยากมีจิตที่เป็นอิสระบ้างเหรอ)

เมื่อก่อนดิฉันก็ทำบุญปฏิบัติธรรมและอธิษฐานๆๆ
    ขอบางสิ่ง และยังได้รับคำทำนายมาด้วยว่าจะ
    สำเร็จสมหวังแน่ๆ(จากพระสงฆ์เป็นผู้บริสุทธิ์มากๆ)
    แต่ในวันนี้ ดิฉันกลับรู้สึกว่า คำทำนายไม่มีอยู่จริง
    เป็นเพียงเหตุการณ์ที่ต้องเรียนรู้จากมัน
    จนมาถึงวันนี้เสียงครูบาอาจารย์ก็ผุดขึ้นมาในหัวว่า
    "อยากรวยหรืออยากหลุด"

สู้ๆ นะ ไม่นานก็จะหาย (ช่วงนี้ห้ามฟังเพลงเศร้านะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2013
  4. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ที่เหนื่อยกับการทำความดีเพราะรู้สึกว่าทำไปแล้วมันไม่ตอบโจทย์ในเรื่องที่เราต้องการ ต้องลองถามตัวเองดูนะว่าทำความดีไปเพื่ออะไรกันแน่ แล้วที่ผ่านมาเราได้อย่างที่เราต้องการไหม ถ้าทำความดีเพื่ออยากให้ชีวิตดีขึ้น ให้ประสบความสำเร็จทุกด้าน แต่ผลออกมาตรงข้าม ก็ต้องลองมาทบทวนดูว่าการทำความดีนั้นตอบโจทย์ของเราได้จริงหรือเปล่า แล้วถ้ามันไม่ตอบโจทย์ก็มีอยู่สามทางคือจะทำความดีต่อไปแต่เปลี่ยนจุดมุ่งหมายใหม่ รอดูต่อไปก่อน หรือเลิกทำความดี ทางเลือกเหล่านี้จะต้องชัดเจนในใจของเรา เพราะเมื่อไหร่ที่คุณเลือกทำความดีต่อไปก็เท่ากับว่าคุณเลือกที่จะรอดูต่อไปนั่นแหละ ที่คุณถามว่าจะใช้เวลาอีกนานแค่ไหน ก็จนกว่ามันจะเห็นผลขึ้นมาจริงๆ หรือคุณเลือกที่จะไม่รอแล้ว ทั้งหมดอยู่ที่คุณนะ การที่เราทำความดีโดยไม่รู้ว่ามันจะส่งผลเมื่อไหร่ จะส่งผลมากแค่ไหน จะส่งผลกลับมาอย่างไร เป็นอะไรที่ต้องมีความศรัทธามากนะ ถ้าเลือกที่จะรอความทุกข์ น้อยใจเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้หรอก ทั้งหมดนี้เป็นสิ่งที่คุณควรรู้ก่อนตัดสินใจเลือกต่อไป

5. คนข้างหลัง

คนข้างหลัง Active Member

รักตัวเองดีกว่า โชคร้ายผ่านไปโชคดีจะเข้ามาแทน จงเชื่อในความดี และทำต่ออย่าท้อนะคะ

6. dakjued

dakjued เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ความรักมันไม่เที่ยงแท้หรอกคับ ผมโดนมา 2ครั้งติดเลยกับผู้หยิง 2คน ฮ่าๆ คร้้งแรกเกือบเอาตัวไม่รอด
    ครั้ง 2พึ่งมาจับได้ว่าเขาหลอกเรามาตลอด หลงช่วยเหลือมาเกือบปีนึกว่าเขาลำบาก มาจับได้เมื่อวันสองวันนี้เอง แต่เขายังไม่รู้ว่าผมรู้แล้วว่าเขาหลอก แต่ก็แปลกที่เราไม่ค่อยเสียใจเท่าไร พยายามมองโทษของเรื่องนี้ให้มากๆครับ เป็นกำลังให้ครับ

7. mamanalin

mamanalin เป็นที่รู้จักกันดี

แรก ๆ ก็จะรู้สึกเสียใจมากอย่างนี้ล่ะค่ะ รอซักระยะทำใจให้ได้มากกว่านี้หน่อย ไปวัดปฏิบัติธรรมจะพิจารณาเห็นตามเป็นจริงได้เร็วขึ้น ทำใจได้เร็วขึ้น บุคคลทั้งหลายย่อมพลัดพรากจากของรักของชอบใจเป็นธรรมดา ไม่มีใครเลยไม่เคยพลัดพรากจากของรักของชอบใจ วิธีคลายความรักวิธีหนึ่งก็พิจารณากายคตาสติกับอสุภกรรมฐานให้มาก ๆ อดทนผ่านไปให้ได้นะคะ

8. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เรื่องการเสี่ยงทาย เป็นความเชื่อของคนไทยเวลาเผชิญปัญหาใหญ่บางอย่างที่ต้องใช้เวลาถึงจะรู้ผล ระหว่างที่รอด้วยความกระวนกระวาย คนที่เกี่ยวข้องก็มักใช้วิธีเสี่ยงทาย เพื่อให้รู้ผลล่วงหน้า
    เหมือนอย่างพระพุทธเจ้าตอนท่านบำเพ็ญเพียรอยู่ก็มีการเสี่ยงอธิษฐานว่าพระองค์จะได้ตรัสรู้หรือไม่ ด้วยการเอาถาดอาหารไปลอยน้ำในแม่น้ำ โดยอธิษฐานว่าถ้าพระองค์จะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าได้ก็ขอให้ถาดนั้นลอยทวนน้ำขึ้นไป และก็ปรากฏว่าถาดนั้นก็ลอยทวนน้ำขึ้นไปได้จริง ๆ
    แต่คำอธิษฐานหรือการเสี่ยงทายก็ไม่ใช่เป็นการกำหนดหรือชี้ชะตาชีวิตของทุกคนได้ ทุกอย่างอยู่ที่ชะตาชีวิตหรือบุญกรรมที่ได้ถูกกำหนดไว้แล้ว

ปุถุชนผู้ยังละกิเลสไม่ได้ เกิดมาก็ย่อมต้องมีความรักทั้งหญิงและชาย พระพุทธเจ้าทรงแสดงเหตุที่ทำให้หญิงชายรู้สึกรักกันไว้ใน สาเกตชาดก พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๙ ดังนี้
    ความรักนั้น ย่อมเกิดขึ้นด้วยเหตุ ๒ ประการ คือ ด้วยการอยู่ร่วมกัน ในกาลก่อน ๑ ด้วยความเกื้อกูลต่อกันในปัจจุบัน ๑ เหมือนดอกอุบลและชลชาติ เมื่อเกิดในน้ำ ย่อมเกิดเพราะอาศัยเหตุ ๒ ประการ คือน้ำและเปือกตม ฉะนั้น จึงจะเห็นว่าการที่หญิงชายมารักกัน ชอบกัน และอาจได้อยู่ร่วมกันนั้นไม่ใช่เหตุบังเอิญ แต่มีปัจจัยมาจาก ๒ ประการดังที่พระพุทธองค์ทรงแสดงเหตุให้รู้ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยที่เกี่ยวเนื่องกับความรัก คู่ครอง เนื้อคู่ ฯลฯ อีกมากมาย

เกี่ยวกับเรื่องเนื้อคู่หรือคู่แท้ สังสารสัตว์ที่มาจับคู่กันนั้น ไม่ใช่มีใครดลบันดาล
    ไม่ได้มีฐานะคู่กันโดยเดิม ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นด้วย "กรรมสัมพันธ์" ทั้งหมดทั้งสิ้น

ไม่อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ยึดติดกับความรักหรือความทุกข์ที่เกิดขึ้นในอดีตและสิ่งที่จะเกิดขึ้นในภายภาคหน้า ทุกข์ที่สุดจะเกิดจากความยึดมั่นถือมั่นที่สุด สิ่งใดที่เรารักมากยึดมากว่าเป็นตัวเราหรือของเรา สิ่งนั้นถ้าขาดหายไปจะทำให้ทุกข์ถึงที่สุด ถ้าเรารักความสวยงาม เมื่อเสียโฉมจะทุกข์ที่สุด ถ้าเรารักสามีหรือภรรยา เมื่อเขานอกใจ หรือเสียเขาไปจะทุกข์ที่สุด ถ้ารักลูก ลูกหายหรือพิการหรือตายจะทุกข์ที่สุด ถ้ารักยศถาบรรดาศักดิ์เมื่อสูญเสียจะทุกข์ที่สุด

แต่ถ้าเราไม่มีสิ่งนั้นเลย ก็ไม่มีอะไรจะทุกข์กับสิ่งนั้น ไม่มีลูกก็ไม่ทุกข์กับลูก ไม่มีแฟนก็ไม่มีทุกข์จากแฟน ไม่มีทรัพย์สิน ก็ไม่ทุกข์กับทรัพย์สิน หรือถ้าเรามีแต่ทำใจไว้เสมือนไม่มี หรือทำใจไว้ว่าของที่มีมันไม่เที่ยงย่อมแปรปรวนไป ก็จะทุกข์น้อยลง ยิ่งยึดมั่นได้น้อยลงเท่าไรก็ทุกข์น้อยลงเท่านั้นเป็นสัดส่วนไป เมื่อไม่ยึดมั่นก็ไม่ทุกข์เลย หมายความว่าไม่มีอะไรทำให้ทุกข์ใจได้อีกเลย แต่ความเจ็บปวดยังมีตราบเท่าที่มีสังขารร่างกายอยู่ เพียงแต่ความทุกข์กายอันนั้น จะไม่สามารถมากินใจให้ทุกข์ใจได้เลย

ภัทเทกรัตตคาถา กล่าวไว้ว่า อะตีตัง นาน๎วาคะเมยยะ นัปปะฏิกังเข อะนาคะตัง บุคคลไม่ควรตามคิดถึงสิ่งที่ล่วงไปแล้วด้วยอาลัย, และไม่พึงพะวงถึงสิ่งที่ยังไม่มาถึง ยะทะตีตัมปะหีนันตัง อัปปัตตัญจะ อะนาคะตัง สิ่งเป็นอดีตก็ละไปแล้ว, สิ่งเป็นอนาคตก็ยังไม่มา สอนให้เราอยู่กับปัจจุบันดีที่สุด สติมีอานิสงส์มาก ไม่เพียงช่วยให้รู้ทันความคิด รู้ทันอารมณ์ แต่ยังช่วยให้ปล่อยวางได้ เมื่อรู้แล้ววาง รู้แล้ววาง ไม่ยึดติดแม้กระทั่งความทุกข์ ความเศร้า ความเสียใจ ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้มีสติ และปล่อยวางสิ่งที่ยึดมั่นถือมั่นได้เร็วที่สุด

9. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ถ้าความสุขของเรา ยึดติดอยู่กับสิ่งอื่น..มันก็เป็นความสุขที่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา..

ทุกสรรพสิ่งล้วนเกิดขึ้นตั้งอยู่และดับไป หากเรานำความสุขไปยึดโยงอยู่กับสิ่งที่ไม่คงที่ ความสุขของเราย่อมไม่คงที่ไปด้วย กลายเป็นความสุขที่โยกไปโยกมา ชีวิตเราจะถูกจองจำอยู่กับภาวะขึ้นๆลงๆ ตลอดไป..ผู้มีปัญญาไม่ควรฝากความสุขของตัวไว้กับสิ่งอื่นใด นอกจากความสมบูรณ์ในตัวเอง เป็นสิ่งที่พึ่งพาได้ดีที่สุด เพราะมันควบคุมด้วยตัวของเรา ไม่ต้องถามหรือหาจากไหนทั้งสิ้น เริ่มและจบที่ตนเองได้เลย..

"เพราะมีตัวกู จึงมีทุกข์ของกู..เพราะมีตัวกู จึงมีสุขของตัวกู"

เพราะมี "ความรักของกู" จึงมี "ความเจ็บช้ำ"
    เพราะมี "เงินของกู" จึงมี "เสียทรัพย์"
    เพราะมี "ความผูกพันของกู" จึงมี "พลัดพราก"
    เพราะมี "ความดีใจของกู" จึงมี "เสียใจ"
    เพราะมี "ความฉลาดของกู" จึงมี "โง่เขลา"

อะไรอะไรก็ "ของกู" จึงมีทุกข์มากมายเป็น "ของกู"
    ไม่มี "ตัวกู" ก็ไม่มีของ "ของกู"
    ไม่มีของ "ของกู" ก็ไม่มีทุกข์ "ของกู"

ดับ "ตัวกู" อย่างเดียว
    ดับ "ทุกข์ของกู" สนิท
    ไม่มีกู .. ไม่มีการเวียนว่ายตายเกิด..

10. ผ่อนกรรม

ผ่อนกรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    ทุกคนล้วนต้องเจอ ต้องเป็น ถึงจะเห็น ถึงจะรู้ รู้จักทุกข์ อยากพ้นทุกข์(หรือยัง)

หาทางพ้นทุกข์ และผู้ที่จะพาเราพ้นทุกข์คือผู้ที่ค้นพบทุกข์และดับทุกข์นั่น

คือพระสัมมาสัมพุทธเจ้า การปฏิบัติธรรมคือการทำความเห็นให้ตรงตาม

ความเป็นจริง ทุกข์เรื่องใดเพราะยึดเรื่องนั้นอยู่ ค่อยๆปล่อยนะ ชีวิตยังมี

อะไรดีๆอยู่มาก ทุกข์สิ่งล้วนไม่เที่ยง ความคิดเราเท่านั้นที่มันพาวน

หาทางออกให้ได้นะ

ออกไปดูธรรมชาติ(ไม่ไปผับนะ) เดี๋ยวก็หลุดถ้ายังไม่ถึงธรรม

ตั้งมั่นในความดีไว้ สู้ไปด้วยกัน ^^ นะ

11. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

" แปลกใหม่..กับใช่ " การกระทำ..กับเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์

เคยเห็นมาหลายคู่ครับ..บางคู่คบกันมา12ปี..แต่งได้ 5ปีก็เลิก

เขาว่ายิ่งอยู่ยิ่งไม่เข้าใจ...บางคู่พ่อแม่นัดกินโต๊ะดูตัวว่าจะให้

แต่งกับคนน้อง..แต่เจ้าบ่าวบอกจะแต่งกับคนพี่งทั้งที่ยังไม่เคย

เจอตัวกัน..ตอนนี้ลูก3ใช้ชีวิตในต่างแดนดูมีความสุขดี

บางครั้งถ้าไม่ใช่ก็แยกกันตอนเป็นแฟนจะดีกว่าครับ

แต่การจะมีครอบครัวมันไม่ราบรื่นอย่างที่เราคิดหรือจินตนาการ

หลอกครับ..คู่ที่เราเห็นบางคู่ที่ยั่งยืน..เขาอยู่กันด้วย

กฎ..มี3ข้อครับ..อดทน..อดทน..แล้วก็อดทนเท่านั้นครับ.เฮ่อ.

12. Drew610

ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ สำหรับกำลังใจ ผมจะพยายามผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้ครับ

ขออนุโมทนาในความดีของทุกๆท่านครับ

13. ผ่อนกรรม

ผ่อนกรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    ตั้งแต่วันแรกที่เราปิ๊งเธอ นั่นล่ะเราได้ยึดเธอมาเป็นของเราแล้ว

สวยหรือเปล่าไม่รู้ รู้แต่ว่า เนี่ยล่ะใช่เลย

มาพิสูจน์กันว่ารักที่ไหน ผมเธอหรือเปล่า งั้นโกนผมเธอทิ้งไป

ถามว่ายังรักเธอมั้ย ถ้ายังรัก (เหอะๆ รักคนหัวล้าน)

ทีนี้ให้เธอขาเป๋ล่ะ ยังรักมั้ย ยังรักอีก (โอ้รักแท้ป่ะเนี่ยหรือบ้าไปแล้ว)

ทางธรรมเรียกหลงรูปนะ ช่วงนี้ที่สับสนเพราะ

ความคิดตีกันยุ่งไปหมดเพราะทั้งรักทั้งแค้น ตั้งสติดูความคิดไว้

จะเห็นว่าเดี๋ยวคิดดี เดี๋ยวคิดไปอดีตที่อยู่ด้วยกัน เดี๋ยวคิดไปอนาคต จนเหนื่อยอ่ะ

ก็ดูความคิดไป แต่ถ้าคิดตัวนี้โผล่มานะต้องระวังคิดไปทำร้ายเธอ

เนี่ยตัวแสบเลยเพราะมันจะทำให้ดิวสุดหล่อกลายเป็นยักษ์

อดทนไว้นะ อดทน อดทน อดทน แต่ถ้าทนไม่ไหวแล้ว

ให้เลือกระหว่างลมหายใจกับเธอ โดยบีบจมูกไว้ ถ้าเลือกเธอ

อย่าปล่อยมือนะ ^^

ไม่มีใครอกหักแล้วตาย มีแต่กิเลสพาไปทำร้ายตนเองและคนอื่น(อย่าทำเด็ดขาด)

ขอบคุณประสบการณ์ชีวิตที่แบ่งปันเช่นกัน^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2013
  14. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    รักแท้แพ้ใกล้ชิด รักแท้แพ้ระยะทาง คราวหน้าก็หาเอาแถวๆข้างบ้านก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องเศร้าอีก

15. ญี่ปุ่น

ญี่ปุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

แถวๆบ้านมีลุ้นมากกว่ารักจากทางระยะไกลครับ
    ส่วนการเสี่ยงทายมีผลแน่นอนครับเป็นศาสตร์อย่างหนึ่งของโลกเราเลย หากจิตตั้งมั่นและทำสิ่งที่ตัวเองจะทำให้ๆได้อย้่างที่ใจคิดว่าจะทำใ้หเป็นไปตามนั้นอย่างสม่ำเสมอและเป็นประจำ

ทำความดีได้ดีแน่นอน คุณเริ่มท่้อแสดงว่าผลแหห่งความดีกำลังจะมาแล้วถ้าคุณไม่ท้อได้แน่ๆ ชัวร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2013
  16. Drew610

ขอบพระคุณครับ ผมหวังแค่เพียงว่า ความดีที่ผมสร้างมาจะทำให้ผมพ้นทุกข์ในเรื่องนี้

17. ประปราย

ประปราย เป็นที่รู้จักกันดี

การเสี่ยงทาย เป็นแค่ สิ่งสมติ แม้ตัวเรายังเป็นสิ่งที่สมมติ จิตใจคนเราเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาอยู่แล้ว ถ้าเราไม่ยึดว่าเราอาลัยสิ่งนั้น ไม่นาน จิตใจเราก็เปลี่ยนไปเอง สิ่งที่ทำให้คุณไม่ลืมจริงๆ คือความยึดต่างหาก คำถามของคุณ เป็นสิ่งที่คุณที่คุณพยายามหาเหตุ หาผลให้ความรัก ทั้งที่ๆความรักจริงๆมันไม่มีเหตุผลอยู่แล้ว รักก็คือรัก ไม่รักก็คือไม่รักค่ะ ถ้าเขาไม่สามารถมั่นคงพอที่จะมีคุณแค่คนเดียว ขณะที่คุณมีเขาแค่คนเดียว ก็แสดงว่าศีลไม่เท่ากัน คนที่ศีลไม่เขากัน อยู่ด้วยกันจะอึดอัด หากคุณเป็นคนดี อยู่ในศีล อยู่ในธรรม ไม่เคยคิดแย่งของๆใคร ไม่เคยอาฆาตคนที่ขโมยของๆคุณไป หากคุณต้องการมีความรักจริงๆ เราเชื่อว่า กรรมจะจัดสรรคคนดีที่คู่ควรให้คุณค่ะ

อดทน รอ คนๆนั้นหน่อยน่ะค่ะ.... บางที เมื่อถึงเวลานั้น คุณอาจจะขอบคุณเขา ที่มาสอนคุณให้รู้จักรัก รู้จักอภัย และได้ให้โอกาสคุณเจอคนดีที่คู่ควรของคุณก็ได้

เราไม่รู้หรอกว่า เราจะเจอใคร เจอเหตุการณ์อะไรบ้างในอนาคต

แต่เราสามารถเลือกที่จะทำตัวดีขึ้น หรือ เลวลงได้ค่ะ

หากคุณเจอคนๆนั้นของคุณแล้ว ขอให้คุณทำทุกๆวันให้ดีที่สุดค่ะ เลิกเสียงทายไปเลย มันไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นหรอก นอกจากทำให้เราไม่สบายใจมากขึ้น ขนาดผลการเสี่ยงทายออกมาดี คนเรายังกังวลเลย ว่ามันจะดีจริงมั้ย เชื่อได้หรือเปล่า ความรักของคุณ คุณกับคนที่คุณรัก กำหนดเองเท่านั้นค่ะ ถ้าคุณทำให้เขาเชื่อใจ ไว้ใจ รักเขาคนเดียว เขาก็จะรักคุณแค่คนเดียว เราเชื่อกฎการสะท้อนกลับ ใครทำอะไรไป จะได้สิ่งนั้นตอบแทน เหมือนกระจก ที่สะท้อนเงาตัวเอง แต่มันไม่จำเป็นต้องเป็นคนนั้นที่เราทำ อาจจะเป็นคนอื่น ที่ทำสิ่งเดียวกันค่ะ