ขอเชิญ..เป็นผู้ร่วมก่อตั้ง"ศูนย์แจกซีดีธรรมะเพื่อพุทธศาสนา"แห่งแรกในประเทศออสเตรเลีย

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย mc, 5 พฤษภาคม 2008.

1. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญ..เป็นผู้ร่วมก่อตั้ง"ศูนย์แจกซีดีธรรมะเพื่อพุทธศาสนา"แห่งแรกในประเทศออสเตรเล

สืบเนื่องจาก....มีพระอาจารย์ท่านหนึ่งได้เตือนมาว่า ท่านเป็นห่วงลูกชายและลูกสาวของผม ตามที่ท่านได้ดูชะตาให้ ท่านบอกว่าน่าเป็นห่วงมาก ให้ระวังจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงถึงชีวิตทั้งสองคน ท่านแนะนำวิธีแก้เคล็ดให้ แต่ไม่สามารถทำได้หมดติดขัดที่ของบางอย่างไม่สามารถหาได้ที่นี่ จึงเพียงทำเท่าที่ทำได้ซึ่งก็เป็นการทำบูญ ตักบาตร ถวายสังฆทานธรรมดา ต่างตรงการอธิฐานเท่านั้น
    ผมสอนให้ลูกรู้จักทำใจก่อนตาย คือการตายเป็นเรื่องธรรมดาของโลก ทุกคนต้องตาย แต่ถ้าเรารู้ตัวก่อนตายนับว่าโชคดีมาก เพราะคนส่วนมากไม่รู้ตัวว่าจะตายเมื่อไร จึงหลงระเริงอยู่กับความมัวเมาต่างๆ หลงกับทรัพย์สมบัติ หลงติดยึดกับตัวกูของกู หลงยึดมั่นถือมั่นในสิ่งจอมปลอม(เข้าตัวทั้งนั้นเลยนะเนี่ย) ฉนั้นลูกควรใช้เวลาที่เหลืออยู่น้อยนิดเร่งสร้างคุณงามความดี เก็บ
    คะแนนไว้สำหรับชาติหน้า (เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว)

2. mc

ให้ลูกไตร่ตรองและพิจารณาตัวเองว่าตั้งแต่เล็กจนโต ลูกได้ทำสิ่งที่ดีๆอะไรบ้าง ทำบุญสร้างกุศลใดไว้บ้าง ทำสิ่งที่ไม่ดีอะไรบ้าง เราก็พอจะคำนวณเองได้ว่าเมื่อละสังขาลนี้ไปแล้วจะไปไหน เป็นสุขคติหรือทุคติ เมื่อเปเกิดใหม่จะเป็นอะไร เป็นคนหรือสัตว์ ถ้าเป็นคนจะได้เป็นคนที่มีพร้อมสมบูรณ์เพียงใด
    ชาตินี้....เราคิดว่าเราพอใจใหม...ทำไมคนอื่นเขาได้มากกว่าเรา...ทำไมเราจนแต่มีความสุข แล้วทำไมบางคนรวยแต่ไม่มีความสุข ตอนนี้ลูกรู้รึยังว่าเกิดมาทำไม ....ลูกหาคำตอบชีวิตได้รึยัง....เกมส์ชีวิตของลูกใกล้จะจบแล้ว...ลูกเตรียมพร้อมกับเกมส์ใหม่รึยัง มีอาวุธ อุปกรณ์พร้อมรึยัง...ลูกจงใช้เวลาที่เหลือนี้เตรียม.....เพื่อตัวเองซะตั้งแต่วันนี้ ไม่มีใครช่วยลูกได้ นอกจากตัวเอง
    ทุกคนมีกรรมเป็นกำเนิด ทุกคนมีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ จักทำกรรมอันใดไว้ย่อมได้รับผลของกรรมนั้น....จำไว้นะลูก
    ถ้าอยากเกิดมาฉลาดมีสติปัญญา ตั้งหมั่นนั่งสมาธิตั้งแต่วันนี้ นั่งทุกวัน
    ถ้าอยากสวยงาม ต้องรักษาศีลให้มั่นคงยิ่งสำรวมในศีลเท่าไรจะยิ่งงามเพียงนี้น งามทั้งภายนอกงามทั้งภายใน
    ถ้าอยากมีทรัพย์สมบัติ มั่งมี เป็นเศรษฐีต้องหมั่นทำบุญให้ทาน ยิ่งให้เท่าไรจะยิ่งได้มากเท่านั้น แต่ต้องทำด้วยสติ อย่าให้ตัวเองลำบาก การทำบุญมีสิบวิธีเลือเอานะลูก
    แต่ถ้าอยากเลิกเล่นเกมส์นี้แล้ว ลูกต้องศึกษาและตั้งใจปฏิบัติตั้งแต่บัดนี้ ค้นหาทางแห่งพระนิพพานให้เจอ ด้วยใจที่มีศรัทธาต่อพระนิพพานจริงๆ ไม่ใช่ทำไปแค่เห็นว่าดี ซึ่งก็แล้วแต่วาสนาของแต่ละคน ว่าได้แผ้วถางหนทางแห่งพระนิพพานไว้เพียงไร ถึงเราไม่เคยสร้างมาก่อนไม่เป็นไร ทำวันนี้ชาตินี้ไว้เป็นทางก่อนแล้วค่อยๆสานตอในภพต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2008
  3. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สาธุกล่าวได้ชอบแล้วครับ เกมส์ในคอมยังมีจบ

เกมส์ชีวิต ถ้าไม่ธรรมนิพพานให้แจ้ง เล่นอย่างไรก็ไม่จบ

สอนลูกดีจริงๆครับ

4. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุการณ์ยังไม่เกิดอย่าเพิ่งวิตกเกินกว่าเหตุ
    อะไรจะเกิดมันก็เกิด ทำใจให้สบายอย่าคิดมาก
    ในระหว่างนี้พยายามสร้างบุญกุศลและบริจาคทาน
    เพื่อเป็นแรงหนุนให้ผ่านพ้นวิกฤตไปได้ด้วยดี หรือ
    จากหนักให้เป็นเบา....
    ขอร่วมเป็นกำลังใจให้คุณ MC ด้วยคนนะครับ
    บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติก็ดี
    ปัจจุบันชาติก็ดี ขออุทิศส่วนบุญกุศลทั้งหลายเหล่านั้น
    ให้แก่บุตรทั้งสองของท่าน จงแคล้วคลาดปลอดภัยจาก
    ภยันตรายต่าง ๆ ด้วยเทอญ

5. mc

ขอโทษครับเล่าค้างอยู่
    คืออยากจะเล่าถึงที่มาที่ไปของกระทุ้นี้ก่อน แต่เรื่องมันยาว ไม่ค่อยมีเวลา
    ขอรวบรัดเอาเนื้อๆก่อน เล้วมีเวลาค่อยมาเอาน้ำเติมภายหลังนะครับ
    ..........ผมได้มอบโครงการณ์สร้างศูนย์แจกซีดีธรรมะเพื่อพระพุทธศาสนา ให้ลูกสาวทำ เพื่อเป็นการสร้างโอกาส บำเพ็ญบุญ โดยการให้ธรรมะเป็นธรรมทาน ทั้งนี้ต้องการให้ทำแบบค่อนข้างเป็นระบบหน่อย มีการจัดหมวดหมู่ เรียบเรียงให้จัดหาได้สดวกและง่ายในการค้นหา ซึ่งปรกติผมและภรรยาก็ทำกันอยู่แล้วแต่เป็นแบบระบบเกาหลี(ยูซุก คือซุกไปทั่ว หาไม่ค่อยเจอ ใครโชคดีก็ได้ครบ) มีการตั้งกองทุนบริจาก(กันเอง) สำหรับค่าแผ่นซีดีและค่าส่ง เพราะจะทำแจกและส่งให้ถึงหน้าบ้าน(บุรุษไปรษณีย์)ฟรี.....ฟรี......ฟรี.....
    ท่านใดมีซีดีธรรมะ ไม่ว่าจะเป็นการ์ตูน สารคดี (แต่เจ้าของลิขสิทธิ์เขาอนุญาตให้แจกเป็นธรรมทาน ถ้าเจ้าของเขาไม่อนุญาตไม่เอาครับ กลัวกลางวันเป็นเปรตกลางคืนเป็นเทวดาอ่ะนะ) ช่วยโพสมาคุยกันหน่อยครับ ผมก็จะขอรบกวนคุณอนุชาเจ้าเก่า เป็นธุระรับของที่เมืองไทย แล้วจัดส่งมาที่ออสเตรเลีย แผ่นไหนผมสนใจและยังไม่มีจะได้ขอมาแจก
    ที่จริงคนไทยที่ออสเตรเลียไม่มีค่อยมีเวลาไปวัดกัน ผมว่ากว่า 50%ทำงานร้านอาหาร จึงหาเวลาไปวัดยาก มีหลายคนที่ผมแจกไปบอกขอบคุณมากๆเพราะทำให้เขาได้ฟังธรรมะ จิตใจสงบขึ้น อยากได้อีก ยิ่งส่งฟรียิ่งถูกใจ ขอเก็บไว้ก่อนมีโอกาศค่อยค้นมาฟัง ก็ดีครับอย่างน้อยคนไทยเราที่นี่ได้มีที่พึ่งทางใจ
    ..........ลูกสาวเห็นด้วย และยินดีรับทำ จากนั้นก็ต้องเป็นหน้าที่ของพ่อในการหาข้อมูลเพิ่มเติม เพราะเขาต้องไปทำงานทุกวันและต้องมาช่วยที่ร้านเวลาขาดคน คนไทยที่นี่ทำงานตัวเป็นเกลียว(หัวเป็นน๊อต)กันทุกคน
    ส่วนซีดีถ้าได้หลายเวอร์ชั่น(หลายภาษา)ยิ่งดีครับ แต่ขอเป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับพุทธศาสนานะครับ ผมเองชอบฟังในเวปของโลกทิพย์เรื่องตายแล้วไปไหนมีที่สนุกๆหลายตอนแต่โหลดแจกไม่ได้ ฟังได้อย่างเดียว
    ผมจะค่อยๆทำรายการของแผ่นธรรมะที่ผมมีมาให้พิจารณากันครับ
    ที่จริงมีวัดอานาเดลท่านทำอยู่เหมือนกัน แต่ท่านแจกเฉพาะผู้ที่สนใจเท่านั้น
    และเป็นคำสอนของพ่อแม่ครูบาอาจารย์สำคัญๆ
    แต่ของผมอะไรดีก็อัดแจก เป็นวิทยาทาน คติสอนใจ ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ อยากได้หยิบไป มีโอกาสเมื่อไรค่อยฟังก็ได้ ธรรมะไร้เวลาและข้อแม้ ฟังเมื่อไรได้ผลเมื่อนั้น เก็บไว้ไม่ฟังก็ยังดีเผื่อมีเพื่อนมาบ้านเจอเข้าขอยืมไปฟังก็เกิดประโยชน์แล้ว

6. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจร่วมด้วยช่วยกันค่ะขอรายละเอียดด้วยค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุบุญด้วยนะค่ะ

ฝากข่าวประชาสัมพันธ์เรื่องนี้อีกเรื่องหนึ่งด้วยนะค่ะ
    เผื่อใครสนใจจะมาร่วมทำบุญค่ะ

http://palungjit.org/showthrea...97#post1185697

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      964.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      949.3 KB
      เปิดดู:
      44