ขอเชิญร่วมบริจาคทรัพย์และถวายหนังสือธรรมะให้กับวัดเขาอิติสุคโต

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 14 พฤษภาคม 2007.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    ขอเชิญชวนชาวสมาชิกเวปพลังจิตและผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านร่วมบริจาคทรัพย์และหนังสือธรรมะเพื่อถวายเป็นธรรมทานให้แก่วัดขาอิติสุคโต โดยท่านสามารถบริจาคเป็นหนังสือธรรมะในประเภทต่าง ๆ ทั้งบทสวดมนต์ แนวทางการปฏิบัติธรรมตั้งแต่ระดับเริ่มต้น จนถึงระับขั้นสูง เพื่อให้ผู้ที่มาได้มาปฏิบัติธรรมได้ศึกษาประกอบการปฏิบัติธรรม ซึ่งมีทั้งเด็ก วัยรุ่น วัยทำงานและผู้สูงอายุ ตลอดจนพระภิกษุและสามเณร หรือท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือหรือบทความจากอินเตอร์เนตแล้วรวบรวมเป็นรูปเล่ม หรือสามารถบริจาคเป็นเงินตามกำลังศรัทธา

โดยโอนเงินเข้าบัญชีเลขที่ 074-1-37920-0 บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงศรีอยุธยา หัวหิน ชื่อ น.ส. วีนัส สีเมฆ

หรือติดต่อข้อมูลเพิ่มเติมหรือส่งหนังสือได้ที่ี่ น.ส. วีนัส สีเมฆ 172/6 ถ.นเรศดำริห์ ต.หัวหิน อ. หัวหิน จ.ประจวบฯ 77110 Tel. 086-5763171

โดยกำหนดถวายหนังสือในเดือนหน้าครับ
    ขออนุโมทนากับบุญนี่ด้วยครับ

2. vnss

vnss เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ vanco ค่ะ ที่นำโครงการนี้มาลงให้ ตอนนี้ก็รับบริจาคเรื่อย ๆ นะคะ ขอเป็นหนังสือธรรมะได้ทุกประเภท จะปิดรับเดือนหน้านี้แล้ว กำหนดการจะนำไปถวายวัดวันไหนจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง แต่คิดว่าจะทำโครงการพร้อมกันกับโครงการรับบริจาคซื้อแบบเรียนให้น้องที่โรงเรียนบ้านวังโบสถ์ ท่านที่เดินทางไกลมาจะได้ไปร่วมงานพร้อมกันเลยทั้งสองที่ค่ะ สอบถามข้อมูลได้ที่เว็บนี้นะคะ

3. vnss

วัดเขาอิติสุคโตเป็นวัดที่ตั้งอยู่บนเชิงเขา สถานที่ร่มรื่น เป็นวัดที่สร้างได้อย่างสวยงามแม้จะยังไม่แล้วเสร็จ หากขึ้นไปบนโบสถ์แล้วมองลงมาก็จะเห็นทิวทัศน์ของเมืองหัวหิน และเห็นทะเลยื่นยาวไปไกลสุดตา ด้วยเหตุนี้จึงมีผู้คนหลั่งไหลมาบวชถือศีลที่นี่กันเป็นจำนวนมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      610.2 KB
      เปิดดู:
      55
  4. vnss

วัดเขาอิติสุคโต

ขนาดไฟล์:
      669 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      840.1 KB
      เปิดดู:
      58
  5. vnss

จะทำวัตรเช้าและวัตรเย็นที่นี่ค่ะ หนังสือของพวกเราก็จะนำมาไว้ที่นี่เหมือนกัน

ขนาดไฟล์:
      939.4 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2007
  6. vnss

สิงโตตัวใหญ่สร้างไว้รอบโบสถ์

ขนาดไฟล์:
      632.1 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      901.4 KB
      เปิดดู:
      50
  7. vnss

ตอนนี้ได้รับหนังสือจาก คุณ vanco มาแล้ว 14 เล่มค่ะ
    ทางโรงเจส่งมาให้อีก 10 เล่ม
    คุณภูเบศ เจริญภักดี ร่วมสบทบทุนค่าหนังสืออีก 100 บาท

ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

8. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ หนังสือธรรมมะไม่จำกัดว่ามาจากวัดไหนหรือเปล่าครับ ถ้าไม่จำกัดผมจะรวบรวมเท่าที่ผมมีส่งไปให้ครับ โมทนาด้วยครับ

9. vnss

หนังสือธรรมะไม่จำกัดว่าเป็นจากวัดไหนค่ะ ได้ทุกรูปแบบ เพราะว่าท่านที่มาบวชถือศีลที่นี่ก็มาจากหลายพื้นที่ ตั้งแต่เด็กเล็ก ๆ ที่ตามพ่อแม่มา จนถึงวัยสูงอายุเลยทีเดียวค่ะ วันที่นัสไปบวชวันที่ 5 พ.ค. ก็ได้ไปเจอน้อง ๆ วัยรุ่นมากันเป็นกลุ่มใหญ่จากเมืองพิจิตร ถ้า serch ไปที่วัดเขาอิติสุคโต ก็จะเจอเบอร์นัสที่นั่น มีคนเขาโพสต์ถามทางเอาไว้นัสก็เลยลงเบอร์โทร ก็ปรากฏว่ามีคนโทรมาถามทางกันเยอะมาก และก็มีคนมาบวชถือศีลที่นี่กันไม่ขาดสายเลยค่ะ

หนังสือธรรมะนี้เราจะร่วมกันถวายไว้ที่วัดให้ผู้มาถือศีลอ่านกัน ส่งมาตามที่อยู่ได้เลยค่ะ กำหนดการเดี๋ยวนัสแจ้งให้ทราบอีกทีนึง ถ้าว่างก็ขอเชิญมาร่วมถวายด้วยกันค่ะ

10. vnss

กำหนดการมาแล้วนะคะ วันอาทิตย์ที่ 24 มิถุนายน 2550 เชิญเพื่อน ๆ ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายมหาสังฆทานและหนังสือธรรมะ 100 เล่ม</O:p
    มหาสังฆทานประกอบไปด้วย <O:p</O:p
    <O:p
    - หนังสือธรรมะ 100 เล่ม (ถวายวัดไว้ให้ผู้มาถือศีล ได้อ่าน)<O:p</O:p
    - พระพุทธรูป 1 องค์<O:p</O:p
    - เสื่อ 1 ผืน<O:p</O:p
    - หมอน 1 ใบ<O:p</O:p
    - ผ้าห่ม 1 ผืน<O:p</O:p
    - ชุดบวชชีพราหมณ์ 2 ชุด<O:p</O:p
    - ไฟฉาย<O:p</O:p
    - ข้าวสาร<O:p</O:p
    - และของใช้อื่น ๆ ที่จำเป็นต่อพระสงฆ์และวัด <O:p</O:p
    <O:p ---------------------------------------------------------------------------------------------</O:p<O:p</O:p
    และในวันจันทร์ที่ 25 มิถุนายน 2550 ขอเชิญร่วมโครงการมอบหนังสือมือสอง
    เข้าห้องสมุดโรงเรียนบ้านวังโบสก์
    กิจกรรม : มอบหนังสือเข้าห้องสมุด, มอบอุปกรณ์การศึกษา, เดินสายเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต, เดินสายไฟ, เลี้ยงอาหารกลางวันเด็ก ๆ ฯลฯ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=80240<O:p></O:p>

11. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ขุดกรุไว้ให้แล้วน่ะคุณน้อง อิ อิ อิ หนังสือรุ่นกรุ...แตก 5555

12. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    ผมจะจัดส่งหนังสือไปทางวัดเอง ผมไปสร้างวัดด้วยแรงกายมาแล้ว สนุกดี วัดยังอยู่ระหว่างการก่อสร้างทุกคนร่วมทำบุญสร้างวิหารทานได้นะครับ ขอนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ

(อิติสุคโต อรหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ปฐวีคงคา พระภูมะเทวา ขมามิหัง)

พระครูบรรพตพัฒนคุณ (หลวพ่อปรีชา) เจ้าอาวาสวัดเขาอิติสุคโต

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มิถุนายน 2007
  13. vnss

ต้องขออภัยที่ไม่ได้มา update ข้อมูลค่ะ ตามกำหนดการ วันอาทิตย์ที่ 24 มิถุนายน 2550 พวกเราก็ได้เดินทางไปถวายหนังสือธรรมะ พร้อมถวายสังฆทานชุดใหญ่ค่ะ ซึ่งมีหนังสือถวายให้วัด 100 เล่ม ชุดขาวบวชพราห์ม 2 ชุด เสื่อ หมอน ผ้าห่ม ไฟฉาย ฯ และที่จะแจ้งให้ทราบคือ ตอนนี้เรามีเว็บไซต์ของวัดแล้วค่ะ เข้าไปดูรูปภาพและโหลดไฟล์เสียงเทศนาของหลวงพ่อและแม่ชีใหญ่ได้ที่นี่ค่ะ www.watkaoiti.com
    สำหรับท่านที่ต้องการนั่งสมาธิแต่ว่านั่งได้ไม่นานหรือนั่งแล้วจิตฟุ้งซ่าน ก็ขอให้เปิดเสียงบรรยายธรรมของหลวงพ่อในขณะนั่งสมาธิ จะช่วยได้มากค่ะ

14. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด