ขอสอบถาม เรื่องการกราบพระพุทธรูป

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย tombangjak, 1 มกราคม 2014.

1. tombangjak

tombangjak เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2007
    วันนี้เกิดความสงสัย เรื่องการกราบพระพุทธรูป ทั้งในอุโบสถ ที่วัดต่างๆ และที่บ้าน ปกติ เพื่อนๆ เวลากราบ ใช้บทสวดอะไร กันเหรอครับ
    เท่าที่สังเกต
    บางคน ก็ท่องนะโม... 3จบแล้วก็ กราบ

ส่วนผม จะท่อง อะระหังสัมมา... (กราบ1) สวากขาโต.... (กราบ2) สุปฎิปันโน...(กราบ3)
    แล้วจะท่อง นะโม 3 จบ แล้วตามด้วย พุทธัง สะระณัง.....ธัมมัง สะระณัง ....สังฆัง สะระณัง.... ทุติยัมปิ พุทธัง........... ทุติยัมปิ ธัมมัง...
    ทุติยัมปิ สังฆัง.... ตะติยัมปิ....พุทธธัง.............ธัม มัง...........................สังฆัง สะระณังคัจฉามิ ตามด้วยคำอธิฐาน แล้วก็ กราบอีก 3 ครั้ง

คำถามคือ ผมอยากทำให้ถูกต้อง เพื่อนๆคิดว่าที่ผมทำอยู่ถูกต้องไหมครับ หรือควร ท่องบทไหน อย่างไรครับ

ขอขอบคุณ

2. พลังกสิณ

พลังกสิณ Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2013
    แบบนี้ก็ดีครับ ผมว่าดีมากๆเลยครับ
    อนุโมทนาครับ

3. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ปกติผมใช้ว่า
    พุทโธ เม นาโถ พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งของข้าพเจ้า
    ธัมโม เม นาโถ พระธรรมเป็นที่พึ่งของข้าพเจ้า
    สังโฆ เม นาโถ พระสงฆ์เป็นที่พึ่งของข้าพเจ้า

4. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูคำแปลของแต่ละบทเถิดครับ... ถ้าสวดโดยไม่รู้ความหมาย ก็ไร้ความหมายครับ...

ปฏิบัติบูชานั้นดีที่สุดเลยครับ

5. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ทำอยู่ดีแล้ว ขอเสริมอีกนิดเวลากราบครั้งแรกให้นึกมโนภาพว่าเรากำลังกราบพระพุทธเจ้า
    กราบครั้งที่สองให้นึกว่าดอกบัวแก้วกำลังออกจากพระโอษฐ์ของพระพุทธเจ้า กราบครั้งที่สามให้นึกถึงพระอริยสงฆ์ที่เราเคารพ