ขอสอบถามเรื่องสังฆทาน ที่ทำกันในปัจจุบันนี้ กับ สังฆทานที่ถูกต้อง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 25 เมษายน 2013.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

สังฆทาน ที่ทำกันในศานาพุทธคือ การถวายของแด่พระสงฆ์จำนวน 4 รูป แล้วจะได้บุญมาก ซึ่งปัจจุบันนี้เข้าใจกันว่าสังฆทานก็คือ 1 ถังเท่านั้นพอ ( พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๔ ข้อ ๗๑๓)

ซึ่งผมก็ทำแบบนั้นครับ ทำแบบทีละถังเนื่องจากปัจจุบันนี้ผมเป็นนักศึกษานานๆจะหาเงินทำสังฆทานได้ ต้องทำทีละถัง ผมอยากทราบว่าถ้าทำทีละถังแบบนี้เมื่อครบ 4 ถัง จะได้บุญเท่ากันไหม และถ้าไม่เท่าจะได้บุญมากไหม

ผมทราบครับว่าจำนวนบุญไม่สามารถเปรียบเทียบได้แต่อยากให้ลองสมมุติว่าเปรียบเทียบได้อ่ะครับ รบกวนช่วยตอบคำถามที่ค้างคาใจหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ :cool:

2. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ น่ารักจังครับ
    เรียนปีไหนครับ.....?
    ส่วนผมถ้าเรียนก็ขึ้นปี ๓ เทอมหน้านะครับ(แต่ไม่ได้เรียน ทรัพย์จางไปนิสสส+++)
    ผมขอตอบตามความรู้อันน้อยนิดของผมนะครับ
    ถ้าตอนถวาย ตั้งจิตอธิฐานถวายเป็นสังฆทาน ไม่ว่าจะ ๑ ถัง ๒.....+ถัง ก็ได้อานิสงส์สังฆทาน(ประมาณมิได้)ครับ
    ถ้าวันไหนมีงบน้อย ก็หย่อนตู้ค่าน้ำค่าไฟฟ้าที่ทางวัดตั้งเตรียมไว้ให้ร่วมทำบุญ ก็ได้เหมือนกันนะครับ เพราะน้ำ,ไฟฟ้า พระท่านได้ใช้กันทั้งวัด(มากกว่า ๔ รูป)เลยครับ

3. Sir-Pai

ขึ้นปี 4 ครับผม คณะนิติศาสตร์ ครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ :)

เจริญในธรรมนะครับ

4. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    การทำบุญให้ทำกับอริยะสงฆ์ จะได้บุญมาก(ต้องเสาะหาเอง)
    เมื่อทำแบบเหวี่ยงแห บางทีติดแค่สมมุติสงฆ์ ได้บุญน้อย
    ไม่มีเงินก็ไม่ต้องทำบุญแบบใช้เงิน ใช้นั่งภาวนา ได้บุญมากมหาศาลกว่าทำสังฆทานล้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเท่า

5. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห้นนะครับ....

สังฆทาน คือ ถวายทานแด่หมู่สงฆ์ เพื่อประโยชน์ของพระศาสนา...ดังนั้น ไม่ขึ้นอยู่กับจำนวน หรือสิ่งของที่ถวายครับ...จะถวายอะไรก็ได้ เป็นสังฆทานทั้งสิ้นครับ แต่หาก ถวายสิ่งที่ท่านต้องการ อานิสงฆ์ก็จะมากขึ้นไปอีกเพราะว่า ประโยชน์ได้เกิดจากทานนี้อีกด้วย....สำคัญสุดคือจิตใจของผู้ถวายนี่ละครับ ว่า น้อมถวายเป็นของ หมู่สงฆ์โดยรวมหรือไม่....สาธุๆๆๆ

6. Sir-Pai

สอบถามหน่อยครับ เหตุใดการภาวนาถึงไดับุญมากหรอครับ ?

7. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาการทำสังฆทานของท่านSir-Pai ครับ เรื่องอานิสงค์นั้นมีผลเท่าหรือไม่ พิจารณาจากปัจจัยที่ประกอบเช่น จิตใจที่ให้นั้น มีความปลื้มปิติ หรือขุ่นมัวหรือเฉย ก่อนทำและหลังทำแล้ว จิตเป็นอย่างไร..ทั้งถังที่ให้นั้นเหมือนหรือต่างกันในวัตถุที่บรรจุหรือไม่ เรามองเห็นของในถังแล้วคิดอย่างไร เช่นอาจคิดถึงของบางรายการเป็นพิเศษหรือของทุกอย่างรวมกันว่าเป็นประโยชน์ต่อการบริโภคของพระภิกษุ

ใคร่ขอแนะนำให้ท่านSir-Pai ซื้อของกินหรือใช้จำเป็นถวายดีกว่าซื้อถังสังฆทาน เพราะบางทีของในถังเก่าเก็บจนเสียใช้ไม่ได้ และสังฆทานไม่จำเป็นต้องใส่ถัง บางวัดเต็มไปด้วยถังต้องขายบ้าง ทำสังฆทานเวียนอันเป็นเรื่องการหาเงินที่ผิดธรรมวินัยในเวลานี้

แม้ท่านมีข้าวเปล่าเพียง๑ห่อ ก็ถวายเป็นสังฆทานได้เมื่อใจปรารภว่า จะถวายเป็นสังฆทาน...เพราะไม่ได้เจาะจงพระรูปใดรูปหนึ่ง สังฆทานเกิดขึ้นได้"ด้วยการวางใจ"เช่นนี้..

ที่เป็นบุญมีอานิสงค์มากี่สุดเพราะสามารถทำให้พ้นทุกข์ได้ (บรลุพระนิพพาน)..บุญขั้นทานและศีล ไม่อาจนำให้ถึงฝั่งเกษมลุดพ้นได้ แต่ก็ช่วยประคับประคองให้ีอยู่ดีมีสุข มีโภคะ ไม่ตกอบายจึงควรทำทั้งทาน ศีลและภาวนานะครับ

8. MK2508

MK2508 เป็นที่รู้จักกันดี

การปฏิบัติภาวนา เป็นการอบรมจิตใจขัดเกลาจิตใจให้มีความเห็นถูกต้อง(สัมมาทิฎฐิ)และเป็นการพัฒนาจิตใจให้มีความเข้มแข็งมีพลังที่จะต่อสู้กับกิเลส คุณลองสังเกตุจากตัวเองก็ได้ อะไรดีอะไรไม่ดี เราก็รู้อยู่ แต่บางทีใจเรายังไม่มีกำลังพอที่จะเอาชนะกิเลสได้ ก็เลยต้องยอมให้กิเลสจูงเราไป พระพุทธเจ้าตรัสว่า สิ่งทั้งหลายทั้งปวง มีใจเป็นใหญ่ มีใจเป็นประธาน และสำเร็จได้ด้วยใจ การปฏิบัติภาวนาได้บุญมาก เพราะเป็นการพัฒนาจิตใจให้สูงขื้นให้ดีขื้นให้เข้มแข็งขื้น จนเอาชนะกิเลสได้ในที่สุด ค่อยๆทำไป น้ำทีละหยด หยดลงในตุ่มน้ำอย่างสม่ำเสมอ ยังเต็มตุ่มได้ฉันใด ความเพียรเล็กน้อยแต่ไม่หยุดหย่อนของเราในวันนี้ ก็ย่อมประสบผลสำเร็จได้ในวันหน้าฉันนั้น
    บุญคือความดีงามความสุข บุญมากคือความดีงามมากความสุขมาก คุณว่านิพพานสุขมากไหมล่ะ(อันนี้ว่าตามภาษาชาวโลก จริงๆแล้วผู้บรรลุนิพพานคือผู้ที่พ้นจากสุขและทุกข์ทั้งปวงแล้ว)

9. rattanaphan

rattanaphan คุณเข้ม สหายแห่งธนนม

สังฆทาน มาจาก สงฆ์+ทาน
    ทาน แปลว่า การให้ การแบ่งปัน การเสียสละ
    สงฆ์ แปลว่า พระอริยบุคคลที่บรรลุธรรม พระโสดาบัน เป็นต้นไป หรือ พระภิกษุตั้งแต่ 4 รูปขึ้นไป (ส่วนพระทั่วไปที่ยังไม่บรรลุธรรมขั้นใดขั้นหนึ่ง เรียกว่า สมมุติสงฆ์ ชาวบ้านเรียกง่ายๆ ว่า พระสงฆ์ แต่โดยความหมายจะแตกต่างโดยสิ้นเชิง)

สังฆทาน แปลว่า ทานที่ถวายแด่สงฆ์ (ไม่เจาะจงพระภิกษุรูปใดรูปหนึ่ง)
    สังฆทาน (บาลี: สงฺฆทาน) เป็นศัพท์ในพระสูตร เป็นชื่อเรียกการถวายทานแก่พระสงฆ์อย่างหนึ่ง ที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่ามีอานิสงส์มาก ดังที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ใน ทักขิณาวิภังคสูตร[1] ว่าการถวายสังฆทานแก่คณะพระสงฆ์ มีอานิสงส์มากกว่าการถวายทานเฉพาะเจาะจงแก่พระพุทธเจ้า แม้ยังทรงพระชนม์อยู่

10. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

การถวายสังฆทานไม่คำนึงถึงปริมาณหรอกค่ะ อยู่ที่ใจ ทำแล้วมีสุข ทำแล้วไม่เสียดายภายหลัง ทำแล้วไม่เดือดร้อนตน เท่าไหร่ก็ได้ ทำบุญ 1 บาท แต่ทำด้วยความสุขใจ ไม่ได้หวังอะไร ได้บุญมากกว่าคนที่ทำ 1 ร้อย แต่หวังผล เขาเรียกว่าหลงบุญค่ะ ทำมากแต่ได้น้อย ทำน้อยแต่ได้มาก ยังมีการสะสมบุญกุศลหลายอย่างที่ไม่ต้องอาศัยวัตถุ การถวายด้วยวัตถุ สิ่งของ เงินทอง เป็นกลในการลดความตะหนี่ถี่เหนี่ยวออกจากจิตใจ การสวดมนต์ ไหว้พระ ถือศีล นั่งสมาธิ เจริญภาวนา อาจได้บุญมากกว่านะคะ :cool:

11. J47

ท่านพี่นี้ น่ารักจริงๆๆครับ :cool::cool::cool:
    ท่านพี่ลองเปิดอ่านลิ่งนี้ดูนะครับ เทศน์โดย สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก
    เรื่อง ทาน ศีล ภาวนา ครับ คลิ๊กเลยครับพี่

http://www.kanlayanatam.com/sara/sara68.htm

12. Sir-Pai

ผมอายุแค่ 21 เองครับ คงจะเป็นได้แค่น้องครับผม

ที่จริงเว็บนี้ผมอ่านและเซฟไว้ในบุ๊คมาร์คแล้วครับผม อิอิ แต่ขอบคุณมากนะครับ อย่างน้อยก็ได้ความรู้มากๆเลยครับจากทุกๆท่านที่ให้ความสนใจและร่วมตอบคำถามครับผม :)

13. J47

ครับผม
    ผมเองเกิดปี 36 นะครับ ตอนนี้ 20 ปีเต็มครับ ยังงัยก็ต้องเรียกพี่นะครับ
    ครับ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก พระองค์ทรงเทศน์ไว้ครบและละเอียดมากครับ