ขอทราบวิธีการบูชาและสังเวยศาลผีที่ถูกต้อง

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย พันเอกจักรพันธ์, 3 ตุลาคม 2007.

1. พันเอกจักรพันธ์

พันเอกจักรพันธ์ สมาชิกใหม่

เนื่องจากในพื้นที่ใกล้เคียงบ้านพักมีศาลตั้งอยู่ซึ่งดูแล้วน่าจะเป็นศาลผี ไม่ใช่ศาลพระภูมิเนื่องจากเป็นศาลไม้ ๔ เสา และไม่มีรูปเคารพภายในศาล จึงอยากทราบวิธีการบูชา การสังเวยอาหาร และคำกล่าวสังเวยศาลดังกล่าวที่ถูกต้อง เพราะผมมีแต่วิธีบูชาและคำถวายอาหารสำหรับพระภูมิเจ้าที่ ซึ่งตามความเข้าใจของผมไม่น่าใช้ร่วมกันได้เนื่องจากเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คนละชั้นกัน ขอขอบคุณสำหรับผู้ที่กรุณาชี้แนะ และขอผลบุญกุศลจงอำนวยให้ท่านมีความสุข ความเจริญสืบไป

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    แนะนำให้ไปหาพราหมณ์เจ้าพิธีมาตั้งศาลพระภูมิจะดีกว่า ครับ

พวกผีอยู่ในภูมิต่ำกว่ามนุษย์ ไม่ควรให้ความสำคัญอะไรมากนัก นอกจากแผ่เมตตาและส่วนกุศลให้เขาไปเกิดในที่ภพภูมิดีขึ้นเท่านั้น

3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใขข้อข้องใจ

ตอบ.หากไหว้ต่ำกว่าพระภูมิไม่เคยเห็นคาถาคำเชิญ มีแต่คาถาเรียกผี ขับผี
    ผีก็ดี เทวดาก็ดี แม้ เทพ พรหม ที่อาตมาพบไม่มีใครพูดบาลีกับอาตมา เห็นพูดไทยชัดทุกองค์ เอาอย่างนี้ จัดเป็นอาหารกระธงวางพื้นโต๊ะให้เขาปักธูปบอกผีสัมเวสีในบริเวรเชิญรับก็หน้าใช้ได้ ส่วนโต๊ะบวงสรวงก็ไหว้พระภูมิเทวดาปรกติ

เจริญพร
    พระ12

4. ณิชาพัชร์

ณิชาพัชร์ สมาชิก

3 มิถุนายน 2012
    การบูชาองค์เทพที่ถูกต้อง ควรบฏิบัติเช่นใดค่ะ ถึงจะถูกต้อง ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ