การถวายของร้อน แก่พระ ได้รับบาปหรือไม่?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย supertor, 27 ตุลาคม 2009.

1. supertor

supertor เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมเป็นคนที่ถวายของแก่พระอยู่เป็นประจำทั้งพระสงฆ์ และพระพุทธรูป
    มีข้อสงสัยประการหนึ่งที่ตะขิดตะขวงใจมานานแล้ว ว่า การถวายของร้อนให้พระ เช่น น้ำชาร้อน กาแฟร้อน ทั้งพระสงฆ์และพระพุทธรูปนั้น มี(บาป)กรรม ติดมาด้วยหรือไม่ เพราะบางอย่างทานรอให้เย็นก็ไม่อร่อยครับ

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดมีความรู้ กรุณาแบ่งปันด้วยนะครับ

2. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

บาปนั้นมันจะเกิดขึ้น ก็อยู่ที่เจตนาน๊ะครับ ถ้าถวายของร้อนเพื่อต้องการให้พระ
    ได้รับทุกขเวทนาเพราะของร้อน แบบนี้เป็นบาปเพราะเจตนา แต่ถ้าเจตนาถวาย
    เพราะอาหารต้องทานร้อนๆ แบบนี้เจตนาดี ไม่บาปครับ....

3. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ไม่บาปครับ ถ้าเจตนาดี

4. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    บุญรักษาท่านผู้เจริญ

แบบที่ท่านกล่าวถามไว้ ไม่เป็นบาป นะครับ อยุ่ที่เจตนา

แต่ใคร่อยากจะยกตัวอย่างสักนิดครับ

การใส่บาตรด้วยของร้อน ให้ระมัดระวังด้วยนะครับ

" กรรมที่เจตนา และกรรมที่ไม่เจตนา "

เพราะบางทีเราปรารถนาจะให้พระคุณเจ้าได้รับ โภชนาอันปราณีต แต่ด้วยความรุ้เท่าไม่ถึงการณ์ จึงนำ ข้าวร้อน ๆ แบบพึงคดขึ้นจากหม้อ ข้าวต้ม ใส่ถุงร้อน แล้วใส่บาตร ระวังนะครับ บางทีท่านมิได้เตรียมตัว เพื่อจะมารับของร้อน ๆ แบบนั้น เคยเห็นมั้ยครับ บางรูปมีถลกบาตร บางรูปไม่มี ถือบาตร ด้วยมือเปล่า นั่นล่ะครับ " ไม่เจตนาก้อดี " แต่พระคุณท่านได้รับทุกขเวทนา เพราะฉะนั้นเราจึงควรพิจารณาอาหารให้เหมาะแก่ " สมณบริโภคครับ

ขออนุโมทนาสาธุการครับ

5. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงไอ้จุกกับหลวงตาไงครับ "พุดโธ่ อยากฉันเย็นๆ ไม่เห็นต้องต้ม ให้ผมลำบาก....."
    เจตนาดี ถวายชาร้อน น้ำร้อน (พระท่านเทศน์ ช่วยให้ชุ่มคอ)

แต่ถ้าอุตริไปเอาโจ๊กหรือข้าวต้มร้อนๆ น้ำแกงร้อนๆ ใส่บาตรพระนี่ แบบนี้ คงมีเฮ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เห็นด้วยกับคุณ chura ครับ เจริญในธรรม

7. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูที่เจตนาเป็นหลัก

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็ถวายกาแฟและชาพระอาจารย์ประจำค่ะ
    ท่านจะทราบว่าร้อน ท่านไม่ฉันทันที
    เวลาจะฉันท่านจะเอามือแตะที่ภาชนะเพื่อดูความร้อนว่าพอเหมาะหรือเปล่า
    อนุโมทนาสาธุค่ะ