การตั้งศาลพระภูมิ+เจ้าที่

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย น็อต ณ แปดริ้ว, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. น็อต ณ แปดริ้ว

น็อต ณ แปดริ้ว สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    ขอเรียนถามท่านผู้รู้(หากเป็นศิษย์สายพระครูธรรมธรรมธรเล็ก สุธรมปัญโญ วัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ กาญจนบุรี ก็ดีนะเผื่อผมรู้จัก)

ถ้าเราจะทำการตั้งศาลพระภูมิ+เจ้าที่ เราจะต้องคำนึงถึงเรื่องใดบ้าง และต้องเตรียมการอย่างไร จะต้องทำพิธีอย่างไร และใช้เครื่องเซ่นอะไรบ้าง

และถ้าเราไปเช่าที่ดินที่เขาตั้งศาลพระภูมิ+เจ้าที่ไว้แล้ว เราจะต้องทำพิธีกรรมบวงสรวงบูชาอย่างไร และใช้เครื่องเซ่นอะไรบ้างครับ

โดย น็อต ณ แปดริ้ว

2. chodchoi

chodchoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
    กราบขอขมาและอโหสิกรรมด้วยครับ สาธุ