การชำระหนี้สงฆ์ต้องทำอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tona2511, 12 ตุลาคม 2010.

1. tona2511

tona2511 Active Member

ดิฉันไม่เข้าใจคำว่าหนี้สงฆ์และการชำระหนี้สงฆ์แต่พอได้เข้าไปอ่านที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านได้อธิบายก็พอเข้าใจแต่ถ้าเงินที่เวลาพระท่านไปเทศน์งานศพหรืองานบุญต่าง ๆ ที่ท่านได้ซองทำบุญ เงินในซองนั้นคือเงินที่พระท่านสามารถนำไปซื้อใช้จ่ายส่วนตัวได้ใช่หรือไม่และมีพระบางรูปที่นำเงินจากซองนั้นไปช่วยเหลือคนยากไร้บางคนหรือช่วยเหลือญาติพี่น้องที่ขัดสนเงินทองอาจจะให้ยืมหรือปล่อยดอกอย่างนี้คนที่ได้รับการช่วยเหลือหรือว่าญาติพี่น้องที่เอาเงินไปใช้จะเป็นหนี้สงฆ์หรือเปล่าค่ะ...และถ้าเขาไม่มีเงินและกู้เงินไปยังไม่ได้ใช้ทั้งต้นและดอกแต่เขารู้สึกว่าชีวิตเขาลำบาก..เลยอยากจะทำบุญชำระหนี้สงฆ์โดยการใส่ซองถวายพระและเขียนหน้าซองว่า "ขอชำระหนี้สงฆ์"และไปถวายให้วัด..อย่างนี้จะแก้การเป็นหนี้สงฆ์ได้หรือเปล่าค่ะ..ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไร..ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

2. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    เราถวายท่านแล้วก็ทำอย่าไปคิดถึงเงินที่ถวายครับ จะทำอะไรก็สุดแล้วแต่ท่าน บุญเราก็ได้เต็มแล้วคับ

อย่างตัวอย่างกระทู้นี้ครับ ส่วนจะใส่ซองแล้วเขียนถวายเป็นชำระหนี้สงฆ์ได้ตามสะดวกเลยครับ
    อย่างกระทู้นี้อ่ะครับ คลิก ผมตั้งเอง