กลุ่มทำงานช่วยเรื่องภัยพิบัติเริ่มก่อตั้งแล้วครับ มารายงานตัวกันหน่อย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 20 ธันวาคม 2006.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    กลุ่มทำงานช่วยเรื่องภัยพิบัติเริ่มก่อตั้งแล้วครับ มารายงานตัวกันหน่อย

มีหลายๆท่านส่งข้อความถึงผมว่า มีความเห็นตรงกันในเรื่อง ที่เราควรรวมตัวกันเพื่อทำงานในเรื่องนี้กันจริงๆจังๆได้แล้ว ดังนั้นผมขออนุญาตตั้งกลุ่มทำงานเพื่อช่วยเรื่องภัยพิบัติในเวปนี้ ด้วยแล้วกันครับ

วัตถุประสงค์คือ
    เราอยากช่วยคนให้รอดปลอดภัยเมื่อภัยพิบัติต่างๆมาถึง อย่างเต็มที่ครับ
    เราจะได้ช่วยกันเตรียมการ ล่วงหน้า เผื่อเพื่อนๆสมาชิกของเราที่อยู่ในต่างประเทศและจะกลับมาไทยเมื่อเกิดเหตุการณ์ต่างๆขึ้นครับ

เราไม่เกี่ยวข้องกับกลุ่มการเมือง ความเชื่อ หรือ ลัทธิใดๆทั้งสิ้นครับ

เราช่วยผู้คนก็เพื่อเป็นการรักษา ความเป็นชาติไทย สืบทอดพระศาสนาให้ครบห้าพันปี พิทักษ์สถาบันพระมหากษัตริย์ไว้คู่แผ่นดินสุวรรณภูมิ

ในขณะเดียวกัน ในการทำงาน เราจะพยายามช่วยเสริมสร้างสังคมคุณธรรม และช่วยพัฒนาประเทศชาติด้วยเศษฐกิจพอเพียงไปพร้อมๆกันด้วยครับ

สมาชิกท่านใดที่ มีความสนใจในเรื่องภัยพิบัติ ก็ขอให้เข้ามารายงานตัวในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ

ส่วนท่านที่อาสาจะเข้ามาช่วยทำงานกรุณาแจ้งชื่อและความสามารถ คุณสมบัติที่ท่านอยากจะช่วยให้เป็นประโยชน์มาได้ครับ

ท่านที่ตามอ่านอยู่แต่ยังไม่ได้เป็นสมาชิกของเวปพลังจิตก็ขอให้ช่วยมาลงทะเบียนเป็นสมาชิกกันให้เยอะๆครับ

ขอกราบโมทนาบุญของท่านเจ้าของเวป คุณWeb snow และStuff อาสาสมัคร ที่จะมาช่วยงานทุกๆท่าน ผู้อ่าน ผู้ช่วยให้การโมทนา รวมทั้งท่านที่คอยให้กำลังใจอยู่เงียบๆครับ สาธุ........
    (verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2006
  2. kananun

ผม คณานันท์ ขอเป็นอาสาสมัคร ทำงาน ให้ข้อมูล และช่วยสอนสมาธิครับ

3. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    zz มารายงานตัวครับ

ตามอ่านมาหลายกระทู้.... มีอะไรที่พอช่วยได้ก็ยินดีครับ

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้าง แต่มาลงชื่อด้วยคนนะครับ

.
    .

5. kananun

ที่ผมได้นัดกับหลายๆท่านไว้แล้ว เพื่อการฝึกและแนะนำสมาธิ ในวันอาทิตย์ที่ 24 ธค. นี้ครับ เวลา 15.00น. ที่บริเวณ เกาะลอย สวนลุมพินี ครับ ช่วงแรกแนะนำสมาธิ และเตรียมความพร้อมสำหรับท่านที่จะไปฝึกมโนมยิทธิต่อที่บ้านสายลมในอาทิตย์ต้นเดือน หลังจากนั้นจะเป็นการเสวนา แลกเปลี่ยนความรู้เรื่อง ข้อมูลภัยพิบัติ ครับ ขอท่านสมาชิกที่สนใจเชิญมาได้ในเวลาดังกล่าวนะครับ

6. *44*

*44* เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    ชอบอ่านเรื่องนี้มากที่สุด รู้สึกได้ว่า เตรียมใจไว้ได้ล่วงหน้า อยู่ต่างประเทศ โอกาศรอดคงน้อย แต่เตรียมใจ และรักษาสติตัวเอง ไว้พร้อม
    ขอบคุณ กระทู้ดี ๆ แบบนี้

7. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเข้าร่วมน๊ะค่ะ อยากช่วยเหลือ แต่มีดีไม่พอ
    ขออนุโมทนาด้วยใจก็แล้วกันค่ะ

8. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ตอนนี้ขอเป็นคนหาข่าวสารไปพลางๆ :)

9. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ถึง ผู้ที่ไม่มีความสามารถพิเศษใดๆ **** ท่านไม่ต้องน้อยใจ...ขอให้เป็นคนมี "สัจจะ" ... ใช้ "สัจจะ" กำหนดหัวข้อขึ้นมานำชีวิตตนเองทุกวัน....เมื่อตั้งใจ แล้วทำได้จริง...ผลการกระทำของท่านจาก "สัจจะ" เป็นสิ่งยิ่งใหญ่ และส่งผลดีต่อตัวท่าน คนรอบข้าง และประเทศไทย...สิ่งต่างๆ สิ่งที่ดี จะตามมาเอง เกิดขึ้นเอง...ตัวของท่าน จะเตือนตัวท่านได้เอง...ปัญญา สมาธิ ศีล จะเกิดขึ้นตามมาเอง....ขอให้เชื่อและศรัทธา ว่า "สัจจะ มีผลตอบแทน"...เพราะ "สัจจะ" เป็นทางที่เดินตรงตาม "หลักสัจจะธรรม" - " หนุมาน ผู้นำสาร "

10. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีมนุษย์โลกทั้งหลาย

11. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาครับ
    ไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้างนะครับ ร่วมด้วยช่วยกันครับ

12. kananun

การให้กำลังใจกัน ก็เป็นสิ่งที่ดีมากๆแล้วล่ะครับ

ที่จริงมีงานง่ายๆอย่างเช่น รวบรวม ข้อมูลที่คาดว่าจะเป็นประโยชน์และจำเป็นเมื่อถึงเหตุการณ์ภัยพิบัติ ให้อยู่ในรูป ซีดีรอมเพื่อให้ง่ายในการนำไปเผยแพร่ และในรูปเอกสาร เพื่อง่ายในการเปิดอ่านครับ เน้นการเตรียมตัว การปฏิบัติตัวเมื่ออยู่ในสถานการณ์นั้นๆ ก็ได้ครับ ต่อไปจะได้ใช้เป็นคู่มือรับมือกับภัยพิบัติครับ

ใครอาสายกมือขึ้นหน่อยครับ

13. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    มาเป็นกำลังใจให้พี่คณานันท์ครับ มีอะไรให้ผมช่วยก็บอกนะครับ ^^

14. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    แล้วคนธรรมดาเช่นผมจะมีประโยชน์อะไรบ้างครับ...

15. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    1
    มารายงานตัวด้วยคนครับ คนที่ยังไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้าง ช่วยเป็นกำลังใจให้ก็ยังดีครับ ในนิทานอีสปแม้หนูตัวเล็กๆ ก็ยังสามารถช่วยเหลือราชสีห์ได้ เฟืองตัวเล็กๆ ก็มีส่วนสำคัญให้เครื่องจักรใหญ่ๆ ทำงานไปอย่างมีประสิทธิภาพได้ มดตัวเล็กๆ แม้ดูไม่มีค่าอะไร แต่เมื่อมันรวมพลังกันเข้าเป็นกลุ่มก้อนด้วยความสามัคคี ก็สามารถเอาชนะสัตว์ที่ตัวใหญ่กว่ามันหลายเท่าได้

การให้กำลังใจซึ่งกันและกันเป็นสิ่งสำคัญยิ่งครับ ช่วยกันเสนอแนะความคิดเห็น ช่วยกันต่อสู้ต่อกับผู้ที่เข้ามาบ่อนทำลาย ก็จะสามารถทำให้งานของหมู่คณะเจริญก้าวหน้าต่อไปได้ครับ แบบอย่างวิทยุ จ.ส.100 ที่ช่วยกันแจ้งเหตุด่วนเหตุร้ายในกลุ่มแท๊กซี่ ก็เป็นตัวอย่างที่ดีที่เราควรเอามาปรับใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ โดยใช้โทรศัพท์มือถือเป็นเครื่องมือสื่อสารที่สำคัญ ที่จะรับมือกับภัยพิบัติในครั้งนี้ครับ

16. kananun

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับความเห็นของคุณเกษมครับ

ที่จริงที่อยากจะขอมากที่สุดจากทุกๆคนก็คือ

"ความสามัคคีครับ"

รองลงมาก็คือ

"ความเสียสละ และเห็นกับประโยชน์ส่วนรวม"

เพราะเมื่อเกิดเหตุการณ์ขึ้นผมรับรองว่า ต้องได้ใช้แน่นอนครับ ซ้อมๆ กันไว้ให้เป็นปรกติครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2006
  17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    เช่นนั้นผมขอเข้าร่วมด้วย แต่ว่า ผมไม่มีความสามารถทางจิตหรือทางธรรมใดๆ ผมแค่คนธรรมดาคนหนึ่ง แต่ผมก็เชื่อเรื่องภัยพิบัติที่จะเกิด ถ้าเกิดจริงก็ถือว่าได้ช่วยคนอื่นอีกมาก ถ้าไม่เกิดก็ถือว่าเป็นการเตรียมพร้อมไว้ให้คนรุ่นต่อไปแล้วกันครับ

ส่วนเรื่องชื่อกลุ่ม "กลุ่มภัยพิบัติ" ผมว่ามันแปลกๆ ไปรึเปล่าครับ ... แต่ก็แล้วแต่คุณ kananun นะครับ

18. jobnt

jobnt เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวครับแต่ไม่รู้จะทำอะไรได้
    ่ผมไม่มีความสามารถทางจิตหรือทางธรรมใดๆ

19. kananun

งั้นลองมาช่วยกันคิดชื่อ ที่มีความหมายเหมาะสมกันดูครับ

20. มะลิ

มะลิ เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ มีอะไรที่ช่วยได้ยินดีค่ะ t*•_•*I~